10:03 | 09/11/2022
Loading...

Thông tin tài khoản tiền gửi ký quỹ tại Trung tâm Lưu ký Chứng khoán VN đối chiếu với NH thanh toán giao dịch chứng khoán phái sinh

Đối chiếu thông tin tài khoản tiền gửi ký quỹ tại Trung tâm Lưu ký Chứng khoán Việt Nam với ngân hàng thanh toán giao dịch chứng khoán phái sinh ra sao? Đối chiếu thông tin vị thế, tài sản ký quỹ với thành viên bù trừ tại Trung tâm Lưu ký Chứng khoán Việt Nam như thế nào? Nhận kết quả giao dịch và thế vị giao dịch tại Trung tâm Lưu ký Chứng khoán Việt Nam ra sao? Mong nhận được sự giúp đỡ sớm!

1. Đối chiếu thông tin tài khoản tiền gửi ký quỹ tại Trung tâm Lưu ký Chứng khoán Việt Nam với ngân hàng thanh toán giao dịch chứng khoán phái sinh?

Căn cứ Điều 15 Quy chế bù trừ và thanh toán giao dịch chứng khoán phái sinh tại trung tâm lưu ký chứng khoán Việt Nam ban hành kèm theo Quyết định 61/QĐ-VSD năm 2022 quy định về đối chiếu thông tin tài khoản tiền gửi ký quỹ tại Trung tâm Lưu ký Chứng khoán Việt Nam với ngân hàng thanh toán giao dịch chứng khoán phái sinh như sau:

1. Hàng ngày, VSD nhận thông tin từ NHTT để thực hiện đối chiếu:

a. Số dư tài khoản tiền gửi ký quỹ tự doanh đứng tên VSD tại NHTT với số dư tiền trên tài khoản ký quỹ tự doanh của thành viên bù trừ được theo dõi tại VSD.

b. Số dư tài khoản tiền gửi ký quỹ khách hàng đứng tên VSD tại NHTT với số dư tiền trên tài khoản ký quỹ khách hàng của thành viên bù trừ được theo dõi tại VSD.

c. Số lượng giao dịch ghi nợ, có trên các tài khoản tiền gửi ký quỹ, thanh toán đứng tên VSD tại NHTT với số lượng giao dịch được xử lý tương ứng tại VSD.

2. Trong trường hợp phát hiện sai lệch, VSD và NHTT phối hợp xác minh và thực hiện hiệu chỉnh thông tin.

3. Quy trình đối chiếu thông tin giữa VSD và NHTT được thực hiện theo hướng dẫn tại Phụ lục 7 ban hành kèm theo Quy chế này.

2. Đối chiếu thông tin vị thế, tài sản ký quỹ với thành viên bù trừ tại Trung tâm Lưu ký Chứng khoán Việt Nam như thế nào?

Theo Điều 16 Quy chế bù trừ và thanh toán giao dịch chứng khoán phái sinh tại trung tâm lưu ký chứng khoán Việt Nam ban hành kèm theo Quyết định 61/QĐ-VSD năm 2022 quy định về đối chiếu thông tin vị thế, tài sản ký quỹ với thành viên bù trừ tại Trung tâm Lưu ký Chứng khoán Việt Nam như sau:

1. Vào cuối mỗi ngày giao dịch, thành viên bù trừ nhận các báo cáo liên quan đến vị thế, tài sản ký quỹ trên hệ thống của VSD để kiểm tra và đối chiếu thông tin tới từng tài khoản của khách hàng và tự doanh của thành viên bù trừ, gồm:

a. Số dư vị thế.

b. Số dư tài sản ký quỹ (tiền, chứng khoán).

2. Trong trường hợp phát hiện sai lệch, thành viên bù trừ có trách nhiệm thông báo cho VSD trước 08h30 ngày làm việc tiếp theo để phối hợp với VSD xác minh và thực hiện hiệu chỉnh thông tin. Sau thời điểm nêu trên, các thông tin sẽ được xem là chính xác và thành viên bù trừ phải chịu trách nhiệm về các sai sót, tổn thất phát sinh (nếu có).

3. Quy trình đối chiếu thông tin giữa VSD và thành viên bù trừ được thực hiện theo hướng dẫn tại Phụ lục 7 ban hành kèm theo Quy chế này.

3. Nhận kết quả giao dịch và thế vị giao dịch tại Trung tâm Lưu ký Chứng khoán Việt Nam ra sao?

Tại Điều 17 Quy chế bù trừ và thanh toán giao dịch chứng khoán phái sinh tại trung tâm lưu ký chứng khoán Việt Nam ban hành kèm theo Quyết định 61/QĐ-VSD năm 2022 quy định về nhận kết quả giao dịch và thế vị giao dịch tại Trung tâm Lưu ký Chứng khoán Việt Nam như sau:

1. Lệnh giao dịch của nhà đầu tư ngay sau khi được khớp trên hệ thống giao dịch của SGDCK Hà Nội sẽ được chuyển sang VSD để kiểm tra trước khi thế vị.

2. VSD sẽ kiểm tra tính hợp lệ của thông tin tài khoản giao dịch (đã đăng ký trên hệ thống của VSD), thông tin sản phẩm (đang hiệu lực) đối với kết quả giao dịch do SGDCK Hà Nội gửi sang và chỉ thực hiện thế vị cho các giao dịch có thông tin hợp lệ. Đối với các lệnh giao dịch không hợp lệ hoặc hệ thống không nhận diện được do lỗi kỹ thuật, VSD sẽ từ chối thế vị và gửi điện thông báo ngay cho SGDCK Hà Nội để xử lý.

Trân trọng!

Đi đến trang Tìm kiếm nội dung Tư vấn pháp luật - Ký quỹ

Tạ Thị Thanh Thảo

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào