09:58 | 08/11/2022
Loading...

Có thể kiêm nghiệm hành công chứng khi đang hành nghề Thừa phát lại không?

Chào Ban biên tập, em có vấn đề cần được giải đáp. Em hiện đang là sinh viên ngành Luật năm cuối. Em thì tính đi theo Thừa phát lại nhưng gia đình em lại muốn em theo công chứng. Cho em hỏi là Thừa phát lại có thể kiêm nhiệm hành nghề công chứng không? Nếu không thì bị xử phạt như thế nào? Rất mong được Ban biên tập giải đáp, em cảm ơn.

Thừa phát lại có được kiêm nhiệm hành nghề công chứng không?

Tại Điều 4 Nghị định 08/2020/NĐ-CP quy định những việc Thừa phát lại không được làm như sau:

1. Tiết lộ thông tin về việc thực hiện công việc của mình, trừ trường hợp pháp luật quy định khác; sử dụng thông tin về hoạt động của Thừa phát lại để xâm hại quyền, lợi ích hợp pháp của cá nhân, cơ quan, tổ chức.
2. Đòi hỏi thêm bất kỳ khoản lợi ích vật chất nào khác ngoài chi phí đã được ghi nhận trong hợp đồng.
3. Kiêm nhiệm hành nghề công chứng, luật sư, thẩm định giá, đấu giá tài sản, quản lý, thanh lý tài sản.
4. Trong khi thực thi nhiệm vụ, Thừa phát lại không được nhận làm những việc liên quan đến quyền, lợi ích của bản thân và những người thân thích của mình, bao gồm: Vợ, chồng, con đẻ, con nuôi; cha đẻ, mẹ đẻ, cha nuôi, mẹ nuôi, ông nội, bà nội, ông ngoại, bà ngoại, bác, chú, cậu, cô, dì và anh, chị, em ruột của Thừa phát lại, của vợ hoặc chồng của Thừa phát lại; cháu ruột mà Thừa phát lại là ông, bà, bác, chú, cậu, cô, dì.
5. Các công việc bị cấm khác theo quy định của pháp luật.

Như vậy, theo quy định trên người đang hành nghề thừa phát lại sẽ không được kiêm nhiệm hành nghề công chứng. Nếu như bạn trở thành thừa phát lại và kiêm nhiệm hành nghề công chứng thì bạn vi phạm pháp luật.

Có thể kiêm nghiệm hành công chứng khi đang hành nghề Thừa phát lại không?

Có thể kiêm nghiệm hành công chứng khi đang hành nghề Thừa phát lại không? (Hình từ Internet)

Thừa phát lại kiêm nhiệm hành nghề công chứng bị phạt bao nhiêu tiền?

Theo khoản 3 và 8 Điều 32 Nghị định 82/2020/NĐ-CP quy định hành vi vi phạm quy định về hành nghề thừa phát lại như sau:

3. Phạt tiền từ 7.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau:
a) Không thực hiện nghĩa vụ tham gia bồi dưỡng nghiệp vụ thừa phát lại hằng năm mà không có lý do chính đáng;
b) Hành nghề tại văn phòng thừa phát lại khác mà không phải văn phòng thừa phát lại mình đã đăng ký hành nghề;
c) Hành nghề thừa phát lại mà kiêm nhiệm hành nghề công chứng, luật sư, thẩm định giá, đấu giá tài sản và quản lý, thanh lý tài sản;
d) Tiết lộ thông tin về việc thực hiện công việc của mình, trừ trường hợp pháp luật quy định khác;
đ) Đòi hỏi bất kỳ khoản tiền hoặc lợi ích vật chất nào khác ngoài chi phí đã thoả thuận trong hợp đồng dịch vụ;
e) Tống đạt giấy tờ, hồ sơ, tài liệu theo yêu cầu của Tòa án, Viện kiểm sát, cơ quan thi hành án dân sự không đúng quy định;
g) Tống đạt giấy tờ, hồ sơ, tài liệu có liên quan đến tương trợ tư pháp trong lĩnh vực dân sự của cơ quan có thẩm quyền nước ngoài không đúng quy định;
h) Lập vi bằng không đúng nội dung và hình thức theo quy định;
i) Không ký vào từng trang của vi bằng theo quy định.
8. Hình thức xử phạt bổ sung:
a) Tước quyền sử dụng thẻ thừa phát lại từ 01 tháng đến 03 tháng đối với hành vi vi phạm quy định tại điểm đ khoản 3 Điều này;
b) Tước quyền sử dụng thẻ thừa phát lại từ 06 tháng đến 09 tháng đối với hành vi vi phạm quy định tại điểm b khoản 3, khoản 4 và điểm b khoản 5 Điều này;
c) Tước quyền sử dụng thẻ thừa phát lại từ 09 tháng đến 12 tháng đối với hành vi vi phạm quy định tại điểm c khoản 3 Điều này;
d) Tịch thu tang vật là thẻ thừa phát lại bị tẩy xoá, sửa chữa làm sai lệch nội dung đối với hành vi vi phạm quy định tại điểm a khoản 2 Điều này.

Căn cứ khoản 4 Điều 4 Nghị định 82/2020/NĐ-CP quy định mức phạt tiền:

4. Mức phạt tiền quy định tại các Chương II, III, IV, V, VI và VII Nghị định này được áp dụng đối với hành vi vi phạm hành chính của cá nhân, trừ các điều quy định tại khoản 5 Điều này. Trường hợp tổ chức có hành vi vi phạm hành chính như của cá nhân thì mức phạt tiền bằng 02 lần mức phạt tiền đối với cá nhân.

Do đó, người đang hành nghề thừa phát lại kiêm nhiệm hành nghề công chứng sẽ bị phạt tiền từ 7.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng. Ngoài ra, người đấy còn sẽ bị tước quyền sử dụng thẻ thừa phát lại từ 09 tháng đến 12 tháng.

Tiêu chuẩn để bổ nhiệm Thừa phát lại là gì?

Tại Điều 6 Nghị định 08/2020/NĐ-CP quy định tiêu chuẩn bổ nhiệm Thừa phát lại như sau:

1. Là công dân Việt Nam không quá 65 tuổi, thường trú tại Việt Nam, chấp hành tốt Hiến pháp và pháp luật, có phẩm chất đạo đức tốt.
2. Có bằng tốt nghiệp đại học hoặc sau đại học chuyên ngành luật.
3. Có thời gian công tác pháp luật từ 03 năm trở lên tại các cơ quan, tổ chức sau khi đã có bằng tốt nghiệp đại học hoặc sau đại học chuyên ngành luật.
4. Tốt nghiệp khóa đào tạo, được công nhận tương đương đào tạo hoặc hoàn thành khóa bồi dưỡng nghề Thừa phát lại quy định tại Điều 7 của Nghị định này.
5. Đạt yêu cầu kiểm tra kết quả tập sự hành nghề Thừa phát lại.

Trên đây là những tiêu chuẩn để bổ nhiệm Thừa phát lại mà luật quy định.

Trân trọng!

Đi đến trang Tra cứu hỏi đáp về Thừa phát lại

Vũ Thiên Ân

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Thừa phát lại
Thừa phát lại
Hỏi đáp mới nhất về Thừa phát lại
Hỏi đáp pháp luật
Để hướng dẫn tập sự thì thừa phát lại phải có ít nhất bao nhiêu năm kinh nghiệm trong nghề?
Hỏi đáp pháp luật
Có bắt buộc Thừa phát lại làm việc trong Văn phòng Thừa phát lại thành viên hợp danh không?
Hỏi đáp pháp luật
Vi bằng bị sai lỗi chính tả có sửa được không?
Hỏi đáp pháp luật
Có được thi hành bản án của của tòa án tỉnh khác nơi Thừa phát lại đặt trụ sở hay không?
Hỏi đáp pháp luật
Có thể kiêm nhiệm nghề quản lý, thanh lý tài sản với Thừa phát lại không?
Hỏi đáp pháp luật
Nhiều Văn phòng Thừa phát lại có cùng một Thừa phát lại hành nghề được không?
Hỏi đáp pháp luật
Có thể kiêm nghiệm hành công chứng khi đang hành nghề Thừa phát lại không?
Hỏi đáp pháp luật
Quy tắc bảo vệ lợi ích của Nhà nước, quyền và lợi ích hợp pháp của cá nhân, tổ chức trong xã hội của Thừa phát lại như thế nào?
Hỏi đáp pháp luật
Quy tắc trách nhiệm trong việc thực hiện yêu cầu của Thừa phát lại được quy định như thế nào?
Hỏi đáp pháp luật
Đối với Thừa phát lại, quan hệ với đồng nghiệp, Văn phòng Thừa phát lại, tổ chức xã hội - nghề nghiệp như thế nào?
Căn cứ pháp lý
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về Thừa phát lại có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào