09:40 | 08/11/2022
Loading...

Hộ kinh doanh có được hoạt động tại địa điểm khác nhau?

Hộ kinh doanh hoạt động kinh doanh ở nhiều địa điểm có được không? Hộ kinh doanh được hoạt động từ thời điểm nào? Bán hàng rong có phải đăng ký hộ kinh doanh?

Hộ kinh doanh hoạt động kinh doanh ở nhiều địa điểm có được không?

Sắp tới mình muốn mở hộ kinh doanh sản xuất hàng thủ công mỹ nghệ thì không rõ mình có được hoạt động tại nhiều địa điểm không hay chỉ được thực hiện tại nơi mình đăng ký?

Trả lời:
Căn cứ quy định tại Điều 86 Nghị định 01/2021/NĐ-CP thì địa điểm của hộ kinh doanh được xác định như sau:
1. Địa điểm kinh doanh của hộ kinh doanh là nơi hộ kinh doanh thực hiện hoạt động kinh doanh.
2. Một hộ kinh doanh có thể hoạt động kinh doanh tại nhiều địa điểm nhưng phải chọn một địa điểm để đăng ký trụ sở hộ kinh doanh và phải thông báo cho Cơ quan quản lý thuế, cơ quan quản lý thị trường nơi tiến hành hoạt động kinh doanh đối với các địa điểm kinh doanh còn lại.

Như vậy, theo quy định này, hộ kinh doanh được hoạt động kinh doanh tại nhiều địa điểm nhưng chỉ được đăng ký trụ sở tại 1 địa điểm.

Hộ kinh doanh có được hoạt động tại địa điểm khác nhau?

Hộ kinh doanh có được hoạt động tại địa điểm khác nhau? (Hình từ Internet)

Hộ kinh doanh được hoạt động từ thời điểm nào?

Liên quan đến quy định về hoạt động của hộ kinh doanh. Cho hỏi theo quy định thì: Hộ kinh doanh được hoạt động từ thời điểm nào?

Trả lời:
Tại khoản 3 Điều 82 Nghị định 01/2021/NĐ-CP có quy định:
Các thông tin trên Giấy chứng nhận đăng ký hộ kinh doanh có giá trị pháp lý kể từ ngày được cấp Giấy chứng nhận đăng ký hộ kinh doanh và hộ kinh doanh có quyền hoạt động kinh doanh kể từ ngày được cấp Giấy chứng nhận đăng ký hộ kinh doanh, trừ trường hợp kinh doanh ngành, nghề đầu tư kinh doanh có điều kiện. Trường hợp hộ kinh doanh đăng ký ngày bắt đầu hoạt động kinh doanh sau ngày được cấp Giấy chứng nhận đăng ký hộ kinh doanh thì hộ kinh doanh được quyền hoạt động kinh doanh kể từ ngày đăng ký, trừ trường hợp kinh doanh ngành, nghề đầu tư kinh doanh có điều kiện.

Như vậy, theo quy định nêu trên thì hộ kinh doanh được hoạt động kinh doanh kể từ ngày được cơ quan có thẩm quyền cấp Giấy chứng nhận đăng ký hộ kinh doanh, quy định này không áp dụng đối với kinh doanh ngành nghề đầu tư kinh doanh có điều kiện.

Bán hàng rong có phải đăng ký hộ kinh doanh?

Cho em hỏi đối với trường hợp bán hàng rong không cố định địa điểm bán thì có phải đăng ký hộ kinh doanh không ạ? Em cảm ơn.

Trả lời:
Căn cứ quy định tại khoản 2 Điều 79 Nghị định 01/2021/NĐ-CP thì:
Hộ gia đình sản xuất nông, lâm, ngư nghiệp, làm muối và những người bán hàng rong, quà vặt, buôn chuyến, kinh doanh lưu động, kinh doanh thời vụ, làm dịch vụ có thu nhập thấp không phải đăng ký hộ kinh doanh, trừ trường hợp kinh doanh các ngành, nghề đầu tư kinh doanh có điều kiện, Ủy ban nhân dân tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương quy định mức thu nhập thấp áp dụng trên phạm vi địa phương.

Như vậy, theo quy định này, người bán hàng rong không phải đăng ký hộ kinh doanh.

Trân trọng!

Đi đến trang Tìm kiếm nội dung Tư vấn pháp luật - Thủ tục đăng ký hộ kinh doanh

Mạc Duy Văn

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Thủ tục đăng ký hộ kinh doanh
Thủ tục đăng ký hộ kinh doanh
Hỏi đáp mới nhất về Thủ tục đăng ký hộ kinh doanh
Hỏi đáp pháp luật
Hộ kinh doanh có được hoạt động tại địa điểm khác nhau?
Căn cứ pháp lý
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về Thủ tục đăng ký hộ kinh doanh có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào