10:38 | 01/11/2022
Loading...

Truy cứu trách nhiệm hình sự như thế nào đối với cô con gái mang xăng đến đốt nhà mẹ đẻ?

Con gái mang xăng đến đốt nhà mẹ đẻ bị truy cứu trách nhiệm hình sự như thế nào? Người dưới 16 tuổi đốt nhà người khác có bị truy cứu trách nhiệm hình sự không? Vô ý đốt nhà người khác thì có bị truy cứu trách nhiệm hình sự không?Chào Ban biên tập, em có vấn đề cần được giải đáp. Sáng nay em đọc báo thì thấy có đưa tin con gái (sinh năm 1991) đã mang xăng đến đốt nhà của mẹ đẻ với lý do là mâu thuẫn về sở hữu đất đai. Cho em hỏi với hành vi này sẽ bị truy cứu trách nhiệm hình sự như thế nào? Nếu người con gái mang xăng đến đốt nhà mẹ đẻ dưới 16 tuổi thì có bị truy cứu trách nhiệm hình sự không? Câu hỏi của chị Trang (Nam Định)

Con gái mang xăng đến đốt nhà mẹ đẻ bị truy cứu trách nhiệm hình sự như thế nào?

Tại Điều 178 Bộ luật hình sự 2015 được sửa đổi bởi Khoản 36 Điều 1 Luật sửa đổi Bộ luật Hình sự 2017 quy định tội hủy hoại hoặc cố ý làm hư hỏng tài sản như sau:

Tội hủy hoại hoặc cố ý làm hư hỏng tài sản
1. Người nào hủy hoại hoặc cố ý làm hư hỏng tài sản của người khác trị giá từ 2.000.000 đồng đến dưới 50.000.000 đồng hoặc dưới 2.000.000 đồng nhưng thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng, phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm:
a) Đã bị xử phạt vi phạm hành chính về một trong các hành vi quy định tại Điều này mà còn vi phạm;
b) Đã bị kết án về tội này, chưa được xóa án tích mà còn vi phạm;
c) Gây ảnh hưởng xấu đến an ninh, trật tự, an toàn xã hội;
d) Tài sản là phương tiện kiếm sống chính của người bị hại và gia đình họ;
đ) Tài sản là di vật, cổ vật.
2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 02 năm đến 07 năm:
a) Có tổ chức;
b) Gây thiệt hại cho tài sản trị giá từ 50.000.000 đồng đến dưới 200.000.000 đồng;
c) Tài sản là bảo vật quốc gia;
d) Dùng chất nguy hiểm về cháy, nổ hoặc thủ đoạn nguy hiểm khác;
đ) Để che giấu tội phạm khác;
e) Vì lý do công vụ của người bị hại;
g) Tái phạm nguy hiểm.
3. Phạm tội gây thiệt hại cho tài sản trị giá từ 200.000.000 đồng đến dưới 500.000.000 đồng, thì bị phạt tù từ 05 năm đến 10 năm.
4. Phạm tội gây thiệt hại cho tài sản trị giá 500.000.000 đồng trở lên, thì bị phạt tù từ 10 năm đến 20 năm.
5. Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 100.000.000 đồng, cấm đảm nhiệm chức vụ, cấm hành nghề hoặc làm công việc nhất định từ 01 năm đến 05 năm.

Như vậy, theo quy định trên người con gái mang xăng đến đốt nhà mẹ đẻ có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự với tội hủy hoại hoặc cố ý làm hư hỏng tài sản. Người phạm tội này có thể bị đi tù lên đến 20 năm.

Người con gái trong trường hợp mà bạn hỏi bị đi tù bao nhiêu năm thì phụ thuộc vào mức độ hành vi, giá trị tài sản và quyết định thi hành án của tòa.

Truy cứu trách nhiệm hình sự như thế nào đối với cô con gái mang xăng đến đốt nhà mẹ đẻ?

Truy cứu trách nhiệm hình sự như thế nào đối với cô con gái mang xăng đến đốt nhà mẹ đẻ? (Hình từ Internet)

Người dưới 16 tuổi đốt nhà người khác có bị truy cứu trách nhiệm hình sự không?

Theo Điều 12 Bộ luật hình sự 2015 được sửa đổi bởi Khoản 3 Điều 1 Luật sửa đổi Bộ luật Hình sự 2017 quy định tuổi chịu trách nhiệm hình sự như sau:

Tuổi chịu trách nhiệm hình sự
.....
2. Người từ đủ 14 tuổi đến dưới 16 tuổi phải chịu trách nhiệm hình sự về tội phạm rất nghiêm trọng, tội phạm đặc biệt nghiêm trọng quy định tại một trong các điều 123, 134, 141, 142, 143, 144, 150, 151, 168, 169, 170, 171, 173, 178, 248, 249, 250, 251, 252, 265, 266, 286, 287, 289, 290, 299, 303 và 304 của Bộ luật này.

Do đó, theo quy định trên người dưới 16 tuổi đốt nhà của người khác sẽ bị truy cứu trách nhiệm hình sự khi phạm tội rất nghiêm trọng hoặc đặc biệt nghiêm trọng.

Người con gái trong trường hợp mà bạn nói đến nếu dưới 16 tuổi mà theo kết quả của cơ quan điều tra rơi vào khung hình phạt rất nghiêm trọng hoặc đặc biệt nghiêm trọng thì người con gái đấy sẽ bị truy cứu trách nhiệm hình sự.

Vô ý đốt nhà người khác thì có bị truy cứu trách nhiệm hình sự không?

Căn cứ Điều 180 Bộ luật hình sự 2015 được bổ sung bởi Điểm g Khoản 1 Điều 2 Luật sửa đổi Bộ luật Hình sự 2017 quy định tội vô ý gây thiệt hại nghiêm trọng đến tài sản như sau:

Tội vô ý gây thiệt hại nghiêm trọng đến tài sản
1. Người nào vô ý gây thiệt hại cho tài sản của người khác trị giá từ 100.000.000 đồng đến dưới 500.000.000 đồng, thì bị phạt cảnh cáo hoặc phạt cải tạo không giam giữ đến 02 năm.
2. Phạm tội gây thiệt hại cho tài sản của người khác trị giá 500.000.000 đồng trở lên, thì bị phạt cải tạo không giam giữ từ 02 năm đến 03 năm hoặc phạt tù từ 03 tháng đến 02 năm.

Như vậy, theo quy định trên người có hành vi vô ý dẫn đến đốt nhà của người khác thì có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự. Người phạm tội này sẽ phụ thuộc vào mức độ hành vi để xác định được mức hình phạt tù.

Trân trọng!

Đi đến trang Tìm kiếm nội dung Tư vấn pháp luật - Truy cứu trách nhiệm hình sự

Vũ Thiên Ân

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Truy cứu trách nhiệm hình sự
Truy cứu trách nhiệm hình sự
Hỏi đáp mới nhất về Truy cứu trách nhiệm hình sự
Hỏi đáp pháp luật
Bị phạt bao nhiêu tiền khi mặc trang phục CSGT livestream câu like?
Hỏi đáp pháp luật
Truy cứu trách nhiệm hình sự như thế nào đối với cô con gái mang xăng đến đốt nhà mẹ đẻ?
Hỏi đáp pháp luật
Trong lúc tự vệ làm chết người thì truy cứu trách nhiệm hình sự như thế nào?
Hỏi đáp pháp luật
Xem phim sex có bị truy cứu trách nhiệm hình sự không?
Hỏi đáp pháp luật
Bị truy cứu trách nhiệm hình sự như thế nào khi 15 tuổi đánh gãy mũi người khác vì mâu thuẫn trên mạng xã hội?
Hỏi đáp pháp luật
Có bị truy cứu trách nhiệm hình sự khi điều khiển xe máy không có phanh gây ra tai nạn giao thông không?
Hỏi đáp pháp luật
12 tuổi có bị truy cứu trách nhiệm hình sự khi trộm cắp tài sản không?
Hỏi đáp pháp luật
Bị truy cứu trách nhiệm hình sự như thế nào khi vận chuyển 470.000 USD qua biên giới?
Hỏi đáp Pháp luật
Rủ bạn bè đánh bài có bị truy cứu trách nhiệm hình sự hay không? Rủ bạn bè đánh bài không bị xử phạt vi phạm hành chính khi nào?
Hỏi đáp pháp luật
Đánh người khác nhưng gây chết người bị truy cứu trách nhiệm hình sự như thế nào?
Căn cứ pháp lý
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về Truy cứu trách nhiệm hình sự có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào