15:12 | 31/10/2022
Loading...

Có được lập di chúc đối với người dưới 18 tuổi không? Di chúc của người dưới 18 như thế nào mới hợp pháp?

Người dưới 18 tuổi có được lập di chúc không? Di chúc của người dưới 18 như thế nào mới hợp pháp? Nội dung của di chúc bao gồm những gì? Chào luật sư, em năm nay chưa đủ 18 tuổi. Hiện tại em đang có ý định lập di chúc để đề phòng trường hợp xấu xảy ra. Luật sư cho em hỏi, người dưới 18 tuổi có được lập di chúc không? Di chúc của người dưới 18 như thế nào mới hợp pháp? Mong luật sư giải đáp giúp em, em cảm ơn.

1. Người dưới 18 tuổi có được lập di chúc không?

Tại Điều 625 Bộ luật dân sự 2015 quy định về người lập di chúc như sau:

1. Người thành niên có đủ điều kiện theo quy định tại điểm a khoản 1 Điều 630 của Bộ luật này có quyền lập di chúc để định đoạt tài sản của mình.

2. Người từ đủ mười lăm tuổi đến chưa đủ mười tám tuổi được lập di chúc, nếu được cha, mẹ hoặc người giám hộ đồng ý về việc lập di chúc.

Như vậy, trường hợp bạn từ đủ 15 tuổi đến chưa đủ 18 tuổi thì bạn có quyền được lập di chúc nhưng bắt buộc phải có cha, mẹ hoặc người giám hộ của bạn đồng ý việc lập di chúc của bạn.

2. Di chúc của người dưới 18 như thế nào mới hợp pháp?

Tại Điều 630 Bộ luật dân sự 2015 quy định về di chúc hợp pháp như sau:

1. Di chúc hợp pháp phải có đủ các điều kiện sau đây:

a) Người lập di chúc minh mẫn, sáng suốt trong khi lập di chúc; không bị lừa dối, đe doạ, cưỡng ép;

b) Nội dung của di chúc không vi phạm điều cấm của luật, không trái đạo đức xã hội; hình thức di chúc không trái quy định của luật.

2. Di chúc của người từ đủ mười lăm tuổi đến chưa đủ mười tám tuổi phải được lập thành văn bản và phải được cha, mẹ hoặc người giám hộ đồng ý về việc lập di chúc.

3. Di chúc của người bị hạn chế về thể chất hoặc của người không biết chữ phải được người làm chứng lập thành văn bản và có công chứng hoặc chứng thực.

4. Di chúc bằng văn bản không có công chứng, chứng thực chỉ được coi là hợp pháp, nếu có đủ các điều kiện được quy định tại khoản 1 Điều này.

5. Di chúc miệng được coi là hợp pháp nếu người di chúc miệng thể hiện ý chí cuối cùng của mình trước mặt ít nhất hai người làm chứng và ngay sau khi người di chúc miệng thể hiện ý chí cuối cùng, người làm chứng ghi chép lại, cùng ký tên hoặc điểm chỉ. Trong thời hạn 05 ngày làm việc, kể từ ngày người di chúc miệng thể hiện ý chí cuối cùng thì di chúc phải được công chứng viên hoặc cơ quan có thẩm quyền chứng thực xác nhận chữ ký hoặc điểm chỉ của người làm chứng.

Theo đó, nếu bạn từ đủ 15 tuổi đến chưa đủ 18 tuổi lập di chúc thì để di chúc đó hợp pháp theo quy định thì bắt buộc bản di chúc đó phải được lập thành văn bản và phải được cha, mẹ hoặc người giám hộ của bạn đồng ý về việc lập di chúc. Bên cạnh điều kiện này thì bạn phải đáp ứng đầy đủ các điều kiện được quy định tại Khoản 1 nêu trên.

3. Nội dung của di chúc bao gồm những gì?

Tại Điều 631 Bộ luật dân sự 2015 quy định về nội dung của di chúc như sau:

1. Di chúc gồm các nội dung chủ yếu sau:

a) Ngày, tháng, năm lập di chúc;

b) Họ, tên và nơi cư trú của người lập di chúc;

c) Họ, tên người, cơ quan, tổ chức được hưởng di sản;

d) Di sản để lại và nơi có di sản.

2. Ngoài các nội dung quy định tại khoản 1 Điều này, di chúc có thể có các nội dung khác.

3. Di chúc không được viết tắt hoặc viết bằng ký hiệu, nếu di chúc gồm nhiều trang thì mỗi trang phải được ghi số thứ tự và có chữ ký hoặc điểm chỉ của người lập di chúc.

Trường hợp di chúc có sự tẩy xóa, sửa chữa thì người tự viết di chúc hoặc người làm chứng di chúc phải ký tên bên cạnh chỗ tẩy xóa, sửa chữa.

Trên đây là quy định của pháp luật về nội dung của di chúc. Bản di chúc phải đáp ứng đầy đủ các nội dung được nêu trên.

Trân trọng!

Đi đến trang Tìm kiếm nội dung Tư vấn pháp luật - Di chúc

Nguyễn Hữu Vi

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào