10:35 | 29/10/2022
Loading...

Nhà ở công vụ giao cho quân nhân có thể cho người khác ở nhờ được không?

Quân nhân được bố trí nhà ở công vụ có thể cho người khác ở nhờ không? Quân nhân mang hàm Đại úy được bố trí nhà ở công vụ loại nào? Điều kiện để thuê nhà ở công vụ là gì? Xin chào ban biên tập, tôi là quân nhân được bố trí nhà ở công vụ ở thành phố, hiện tại tôi có một em trai sắp lên đại học, tôi có thể cho em trai ở nhờ nhà ở công vụ được không? Tôi mang quân hàm Đại úy thì sẽ được bố trí nhà ở công vụ loại nào? Xin được giải đáp.

1. Quân nhân được bố trí nhà ở công vụ có thể cho người khác ở nhờ không?

Căn cứ Điều 4 Thông tư 68/2017/TT-BQP quy định những hành vi bị nghiêm cấm như sau:

1. Tự ý chuyển đổi công năng và sử dụng không đúng mục đích; tàng trữ vật liệu gây cháy, nổ, gây tiếng ồn, ô nhiễm môi trường hoặc các hoạt động khác làm ảnh hưởng đến cuộc sống của cán bộ, nhân viên được thuê nhà ở công vụ.

2. Cho thuê không đúng đối tượng, không đủ điều kiện được thuê nhà ở công vụ và thực hiện không đúng quy định tại Điểm b Khoản 2 Điều 16 Thông tư này.

3. Chiếm dụng nhà ở công vụ hoặc cản trở việc thực hiện trách nhiệm quản lý nhà nước về nhà ở công vụ.

4. Chuyển đổi, chuyển nhượng hợp đồng thuê nhà ở công vụ dưới bất kỳ hình thức nào.

5. Không ở hoặc cho người khác mượn, ở nhờ một phần hoặc toàn bộ nhà ở công vụ.

6. Tự ý cải tạo, sửa chữa, coi nới, lấn chiếm nhà ở, khuôn viên đất liền kề.

7. Thu và sử dụng nguồn tiền thu từ cho thuê nhà ở công vụ không đúng quy định của Nhà nước và quy định tại Thông tư này.

8. Các hành vi bị cấm khác theo quy định của pháp luật.

Như vậy, anh/chị là quân nhân được bố trí nhà ở công vụ thì không được cho người khác mượn, ở nhờ một phần hoặc toàn bộ nhà ở công vụ theo quy định trên. Do đó, anh/chị không thể cho em trai ruột ở nhờ nhà ở công vụ.

2. Quân nhân mang hàm Đại úy được bố trí nhà ở công vụ loại nào?

Theo Điều 7 Thông tư 68/2017/TT-BQP quy định tiêu chuẩn sử dụng nhà ở công vụ như sau:

1. Biệt thự loại A: Được bố trí cho ủy viên Bộ Chính trị, Bí thư Trung ương đảng.

2. Biệt thự loại B: Được bố trí cho cán bộ có quân hàm Đại tướng, trừ chức danh quy định tại Khoản 1 Điều này.

3. Nhà liền kề loại C hoặc căn hộ chung cư loại 1: Được bố trí cho cán bộ có quân hàm Thượng tướng, Đô đốc Hải quân.

4. Nhà liền kề loại D hoặc căn hộ chung cư loại 2: Được bố trí cho cán bộ có quân hàm Trung tướng, Thiếu tướng; Phó Đô đốc, Chuẩn Đô đốc Hải quân và tương đương.

5. Căn hộ chung cư loại 3 tại khu vực đô thị hoặc căn nhà loại 1 tại khu vực nông thôn: Được bố trí cho cán bộ có quân hàm Đại tá, Thượng tá, Trung tá và tương đương.

6. Căn hộ chung cư loại 4 tại khu vực đô thị hoặc căn nhà loại 2 tại khu vực nông thôn: Được bố trí cho cán bộ có quân hàm Thiếu tá, Đại úy và tương đương.

7. Căn hộ chung cư loại 5 tại khu vực đô thị hoặc căn nhà loại 3, 4 tại khu vực nông thôn được bố trí cho các đối tượng còn lại.

Theo đó, anh/chị là quân nhân mang quân hàm Đại úy sẽ được bố trí nhà ở công vụ tại khu vực đô thị là căn hộ chung cư loại 4 hoặc căn nhà loại 2 tại khu vực nông thôn.

3. Điều kiện để thuê nhà ở công vụ là gì?

Tại Khoản 1 Điều 15 Thông tư 68/2017/TT-BQP quy định đối tượng và điều kiện được thuê nhà ở công vụ như sau:

a) Đối tượng được thuê nhà ở công vụ: Cán bộ, nhân viên theo quy định tại Khoản 1 Điều 2 Thông tư này hiện đang công tác có đủ điều kiện theo quy định tại Điểm b Khoản 1 Điều này;

b) Điều kiện được thuê nhà ở công vụ

- Có nhu cầu thuê nhà ở công vụ;

- Có quyết định điều động, luân chuyển công tác của cấp có thẩm quyền;

- Thuộc diện chưa có nhà ở thuộc sở hữu của mình và chưa được thuê, thuê mua hoặc mua nhà ở xã hội tại nơi đến công tác hoặc đã có nhà ở thuộc sở hữu của mình tại nơi đến công tác nhưng có diện tích nhà ở bình quân trong hộ gia đình dưới 15 m2 sàn/người;

- Không thuộc diện phải ở trong doanh trại của quân đội theo quy định của cấp có thẩm quyền.

Như vậy, cá nhân muốn thuê nhà ở công vụ phải đạt các điều kiện quy định trên.

Trân trọng!

Đi đến trang Tìm kiếm nội dung Tư vấn pháp luật - Quân nhân

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Quân nhân
Quân nhân
Hỏi đáp mới nhất về Quân nhân
Hỏi đáp pháp luật
Hướng dẫn các quy trình cấp giấy xác nhận về thời gian tù và nơi bị tù đối với quân nhân?
Hỏi đáp pháp luật
Quy trình xác minh, kết luận đối với quân nhân, người làm việc trong tổ chức cơ yếu mất tích trong chiến tranh được hướng dẫn thế nào?
Hỏi đáp pháp luật
Được hưởng những trợ cấp nào với quân nhân làm nhiệm vụ quốc tế ở Campuchia sau ngày giải phóng đã xuất ngũ?
Hỏi đáp pháp luật
Có được tính tuổi nghề cơ yếu thời gian công tác của quân nhân trước khi bị phạt tù giam?
Hỏi đáp pháp luật
Nhà ở công vụ giao cho quân nhân có thể cho người khác ở nhờ được không?
Hỏi đáp pháp luật
Quân nhân tính tuổi nghề cơ yếu từ ngày nào?
Hỏi đáp pháp luật
Cơ quan nào tiến hành đăng ký quân nhân dự bị cho công dân?
Hỏi đáp pháp luật
Có xử lý kỷ luật đối với quân nhân do chấp hành mệnh lệnh chỉ huy gây ra hành vi vi phạm?
Hỏi đáp pháp luật
Cách tính lương hưu đối với quân nhân, công an nhân dân đã chuyển ngành như thế nào?
Hỏi đáp pháp luật
Có được tuyển dụng người Việt Nam thường trú ở nước ngoài làm quân nhân chuyên nghiệp không?
Căn cứ pháp lý
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về Quân nhân có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào