11:17 | 28/10/2022
Loading...

Có mở tài khoản thanh toán tại ngân hàng đối với cá nhân 16 tuổi?

Cá nhân 16 tuổi mở tài khoản thanh toán tại ngân hàng có được không? Cá nhân mở tài khoản thanh toán tại ngân hàng có quyền lợi gì? Tài khoản thanh toán tại ngân hàng của cá nhân bị đóng khi nào? Chào ban biên tập, năm nay em 16 tuổi. Hiện tại em đang học tập trên thành phố, bố mẹ em đang ở quê. Do nhu cầu về kinh tế nên ba mẹ em vẫn phải gửi tiền cho em. Do đó, em muốn mở một tài khoản thanh toán tại ngân hàng để tiện lợi cho ba mẹ gửi tiền. Ban biên tập cho em hỏi, cá nhân 16 tuổi mở tài khoản thanh toán tại ngân hàng có được không? Cá nhân mở tài khoản thanh toán tại ngân hàng có quyền lợi gì? Mong ban biên tập giải đáp giúp em, em cảm ơn.

1. Cá nhân 16 tuổi mở tài khoản thanh toán tại ngân hàng có được không?

Tại Điều 10 Nghị định 101/2012/NĐ-CP được sửa đổi bởi Khoản 4 Điều 1 Nghị định 80/2016/NĐ-CP quy định về mở tài khoản thanh toán cho cá nhân và tổ chức không phải là tổ chức tín dụng như sau:

1. Ngân hàng, chi nhánh ngân hàng nước ngoài hướng dẫn việc mở tài khoản thanh toán cho khách hàng phù hợp với quy định của Ngân hàng Nhà nước và các quy định pháp luật khác có liên quan.

2. Người mở tài khoản thanh toán là cá nhân phải có năng lực pháp luật dân sự và năng lực hành vi dân sự; người từ đủ 15 tuổi đến chưa đủ 18 tuổi. Người chưa đủ 15 tuổi, người mất năng lực hành vi dân sự, người bị hạn chế năng lực hành vi dân sự, người có khó khăn trong nhận thức, làm chủ hành vi theo quy định của pháp luật Việt Nam mở tài khoản thanh toán thông qua người giám hộ hoặc người đại diện theo pháp luật.

3. Tài khoản thanh toán chung là tài khoản thanh toán có ít nhất hai chủ thể trở lên cùng đứng tên mở tài khoản. Chủ tài khoản thanh toán chung là tổ chức hoặc cá nhân. Mục đích sử dụng tài khoản thanh toán chung, quyền và nghĩa vụ của các chủ tài khoản thanh toán chung và các quy định liên quan đến việc sử dụng tài khoản chung phải được xác định rõ bằng văn bản.

Như vậy, năm nay bạn 16 tuổi thì bạn vẫn có thể được phép mở tài khoản thanh toán tại ngân hàng theo quy định của pháp luật. Về quy trình và thủ tục thì bạn liên hệ với chi nhánh ngân hàng bạn có nhu cầu mở tài khoản thanh toán để được hỗ trợ.

2. Cá nhân mở tài khoản thanh toán tại ngân hàng có quyền lợi gì?

Tại Khoản 1 Điều 5 Thông tư 23/2014/TT-NHNN quy định về quyền lợi của người mở tài khoản thanh toán tại ngân hàng như sau:

1. Chủ tài khoản thanh toán có các quyền sau:

a) Sử dụng số tiền trên tài khoản thanh toán của mình để thực hiện các lệnh thanh toán hợp pháp, hợp lệ. Chủ tài khoản thanh toán được tổ chức cung ứng dịch vụ thanh toán (nơi mở tài khoản) tạo điều kiện để sử dụng tài khoản thanh toán của mình thuận tiện và an toàn;

b) Lựa chọn sử dụng các phương tiện thanh toán, dịch vụ và tiện ích thanh toán do tổ chức cung ứng dịch vụ thanh toán cung ứng;

c) Ủy quyền cho người khác sử dụng tài khoản thanh toán theo quy định tại Điều 4 Thông tư này;

d) Yêu cầu tổ chức cung ứng dịch vụ thanh toán nơi mở tài khoản thực hiện các lệnh thanh toán hợp pháp, hợp lệ và được cung cấp thông tin về các giao dịch thanh toán, số dư trên tài khoản thanh toán của mình theo thỏa thuận với tổ chức cung ứng dịch vụ thanh toán;

đ) Được yêu cầu tổ chức cung ứng dịch vụ thanh toán nơi mở tài khoản tạm khóa, đóng tài khoản thanh toán khi cần thiết; được gửi thông báo cho tổ chức cung ứng dịch vụ thanh toán về việc phát sinh tranh chấp về tài khoản thanh toán chung giữa các chủ tài khoản thanh toán chung;

e) Các quyền khác theo quy định của pháp luật hoặc theo thỏa thuận trước bằng văn bản giữa chủ tài khoản với tổ chức cung ứng dịch vụ thanh toán không trái với quy định của pháp luật hiện hành.

Theo đó, khi bạn mở tài khoản thanh toán tại ngân hàng bạn có nhu cầu mở thì bạn sẽ có những quyền lợi như trên theo quy định của pháp luật.

3. Tài khoản thanh toán tại ngân hàng của cá nhân bị đóng khi nào?

Tại Khoản 1 Điều 13 Nghị định 101/2012/NĐ-CP quy định về việc đóng tài khoản thanh toán của cá nhân như sau:

1. Việc đóng tài khoản thanh toán được thực hiện khi:

a) Chủ tài khoản có yêu cầu và đã thực hiện đầy đủ các nghĩa vụ liên quan đến tài khoản thanh toán;

b) Chủ tài khoản là cá nhân bị chết, mất tích hoặc mất năng lực hành vi dân sự;

c) Tổ chức có tài khoản thanh toán chấm dứt hoạt động theo quy định của pháp luật;

d) Chủ tài khoản vi phạm hợp đồng mở và sử dụng tài khoản thanh toán với tổ chức cung ứng dịch vụ thanh toán;

đ) Chủ tài khoản hoặc tổ chức cung ứng dịch vụ thanh toán vi phạm Điều 6 Nghị định này và các quy định pháp luật khác trong hoạt động thanh toán;

e) Các trường hợp khác theo quy định của pháp luật.

Trên đây là quy định của pháp luật về các trường hợp tài khoản thanh toán tại ngân hàng của cá nhân bị đóng.

Trân trọng!

Đi đến trang Tra cứu hỏi đáp về Quyền lợi

Nguyễn Hữu Vi

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào