10:46 | 25/10/2022
Loading...

Đỗ xe trước cổng bệnh viện bị phạt có đúng không?

Có bị phạt nếu đỗ xe trước cổng bệnh viện không? Có được đỗ ô tô tại đường 1 chiều hay không? Ô tô có bắt buộc phải chèn bánh khi đỗ trên đường dốc không? Dừng xe có khác với đỗ xe hay không? Nhờ tư vấn giúp tôi, tôi cảm ơn.

Có bị phạt nếu đỗ xe trước cổng bệnh viện không?

Xe đưa bệnh nhân đến khoa cấp cứu bệnh viện chấn thương chỉnh hình TP.HCM. Lái xe xuống xe chuyển bệnh nhân vào phòng cấp cứu sau đó ra xe thì bị giao thông phạt với lý do đỗ xe tại chỗ cấm dừng cấm đỗ. Xin hỏi phạt như vậy có đúng không?

Trả lời:

Căn cứ quy định tại Khoản 2 Điều 18 Luật Giao thông đường bộ 2008 thì: Đỗ xe là trạng thái đứng yên của phương tiện giao thông không giới hạn thời gian.

Đồng thời, theo quy định tại Điểm h Khoản 4 Điều 18 Luật Giao thông đường bộ 2008 cũng xác định:

4. Người điều khiển phương tiện không được dừng xe, đỗ xe trước cổng và trong phạm vi 5 mét hai bên cổng trụ sở cơ quan, tổ chức.

Như vậy, theo quy định này, trường hợp đỗ xe trước cổng bệnh viện cũng được xác định là đỗ xe trước cổng của trụ sở cơ quan, tổ chức. Do đó, việc tài xế lái xe bị phạt vì hành vi đỗ xe tại nơi không được đỗ là hoàn toàn phù hợp.

Cụ thể, theo quy định tại Điểm đ Khoản 1 Điều 5 Nghị định 100/2019/NĐ-CP thì hành vi đỗ xe ô tô tại vị trí quy định được phép đỗ xe sẽ bị phạt tiền từ 200.000 đồng đến 400.000 đồng.

Có được đỗ ô tô tại đường 1 chiều hay không?

Liên quan đến việc dừng, đỗ xe trên đường thì đối với đường một chiều tại khu dân cư, xe ô tô có được đỗ xe hay không? Tại đường đó không có biển cấm đỗ, cấm dừng.

Trả lời:

Căn cứ Khoản 4 Điều 18 Luật giao thông đường bộ 2008 quy định như sau:

4. Người điều khiển phương tiện không được dừng xe, đỗ xe tại các vị trí sau đây:

a) Bên trái đường một chiều;

b) Trên các đoạn đường cong và gần đầu dốc tầm nhìn bị che khuất;

c) Trên cầu, gầm cầu vượt.

...

Như vậy, đối với đường một chiều thì xe ô tô vẫn được đỗ. Tuy nhiên, phải đỗ xe về bên phải của đường theo quy định.

Ô tô có bắt buộc phải chèn bánh khi đỗ trên đường dốc không?

Tôi muốn biết về việc đỗ xe ô tô trên đoạn đường dốc có bắt buộc phải chèn bánh hay không? Theo quy định tại văn bản nào?

Trả lời:

Căn cứ Khoản 3g Điều 18 Luật giao thông đường bộ 2008 quy định như sau:

- Không mở cửa xe, để cửa xe mở hoặc bước xuống xe khi chưa bảo đảm điều kiện an toàn;

- Khi dừng xe, không được tắt máy và không được rời khỏi vị trí lái;

- Xe đỗ trên đoạn đường dốc phải được chèn bánh.

Như vậy, đối với phương tiện ô tô khi đỗ trên đoạn đường dốc thì bắt buộc phải chèn bánh để đảm bảo an toàn.

Dừng xe có khác với đỗ xe hay không?

Tôi muốn biết về việc dừng xe là như thế nào? Và đỗ xe là như thế nào? Được quy định tại văn bản pháp luật nào? Tôi chưa phân biệt được hai khái niệm này. Mong nhận được giải đáp. Xin cảm ơn.

Trả lời:

Căn cứ Khoản 1, Khoản 2 Điều 18 Luật giao thông đường bộ 2008 quy định như sau:

1. Dừng xe là trạng thái đứng yên tạm thời của phương tiện giao thông trong một khoảng thời gian cần thiết đủ để cho người lên, xuống phương tiện, xếp dỡ hàng hóa hoặc thực hiện công việc khác.

2. Đỗ xe là trạng thái đứng yên của phương tiện giao thông không giới hạn thời gian.

Trên đây là khái niệm về việc dừng xe và đỗ xe theo quy định pháp luật hiện hành.

Trân trọng!

Đi đến trang Tìm kiếm nội dung Tư vấn pháp luật - Dừng xe

Nguyễn Hữu Vi

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Dừng xe
Dừng xe
Hỏi đáp mới nhất về Dừng xe
Hỏi đáp pháp luật
Đỗ xe trước cổng bệnh viện bị phạt có đúng không?
Căn cứ pháp lý
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về Dừng xe có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào