11:09 | 17/10/2022
Loading...

Thực hiện thủ tục đăng ký doanh nghiệp được có ủy quyền không?

Thực hiện thủ tục đăng ký doanh nghiệp có được ủy quyền không? Có thể ủy quyền cho đơn vị nào khác ngoài ủy quyền cho cá nhân, tổ chức thực hiện đăng ký doanh nghiệp không? Có bị thu hồi Giấy chứng nhận đăng ký hộ kinh doanh khi ngừng hoạt động kinh doanh quá 06 tháng ?

Thực hiện thủ tục đăng ký doanh nghiệp có được ủy quyền không?

Căn cứ khoản 2 Điều 12 Nghị định 01/2021/NĐ-CP quy định về ủy quyền thực hiện thủ tục đăng ký doanh nghiệp như sau:

Người có thẩm quyền ký văn bản đề nghị đăng ký doanh nghiệp có thể ủy quyền cho tổ chức, cá nhân khác thực hiện thủ tục đăng ký doanh nghiệp theo quy định sau đây:
...
2. Trường hợp ủy quyền cho tổ chức thực hiện thủ tục đăng ký doanh nghiệp, kèm theo hồ sơ đăng ký doanh nghiệp phải có bản sao hợp đồng cung cấp dịch vụ với tổ chức làm dịch vụ thực hiện thủ tục liên quan đến đăng ký doanh nghiệp, giấy giới thiệu của tổ chức đó cho cá nhân trực tiếp thực hiện thủ tục liên quan đến đăng ký doanh nghiệp và bản sao giấy tờ pháp lý của cá nhân người được giới thiệu.

Như vậy, bạn hoàn toàn có thể ủy quyền cho công ty luật để làm thủ tục đăng ký doanh nghiệp theo quy định trên.

đăng ký doanh nghiệp

Thực hiện thủ tục đăng ký doanh nghiệp được có ủy quyền không? (Hình từ Internet)

Có thể ủy quyền cho đơn vị nào khác ngoài ủy quyền cho cá nhân, tổ chức thực hiện đăng ký doanh nghiệp không?

Điều 12 Nghị định 01/2021/NĐ-CP có quy định về ủy quyền thực hiện thủ tục đăng ký doanh nghiệp:

Người có thẩm quyền ký văn bản đề nghị đăng ký doanh nghiệp có thể ủy quyền cho tổ chức, cá nhân khác thực hiện thủ tục đăng ký doanh nghiệp theo quy định sau đây:
1. Trường hợp ủy quyền cho cá nhân thực hiện thủ tục đăng ký doanh nghiệp, kèm theo hồ sơ đăng ký doanh nghiệp phải có văn bản ủy quyền cho cá nhân thực hiện thủ tục liên quan đến đăng ký doanh nghiệp và bản sao giấy tờ pháp lý của cá nhân được ủy quyền. Văn bản ủy quyền này không bắt buộc phải công chứng, chứng thực.
2. Trường hợp ủy quyền cho tổ chức thực hiện thủ tục đăng ký doanh nghiệp, kèm theo hồ sơ đăng ký doanh nghiệp phải có bản sao hợp đồng cung cấp dịch vụ với tổ chức làm dịch vụ thực hiện thủ tục liên quan đến đăng ký doanh nghiệp, giấy giới thiệu của tổ chức đó cho cá nhân trực tiếp thực hiện thủ tục liên quan đến đăng ký doanh nghiệp và bản sao giấy tờ pháp lý của cá nhân người được giới thiệu.
3. Trường hợp ủy quyền cho đơn vị cung cấp dịch vụ bưu chính công ích thực hiện thủ tục đăng ký doanh nghiệp thì khi thực hiện thủ tục đăng ký doanh nghiệp, nhân viên bưu chính phải nộp bản sao phiếu gửi hồ sơ theo mẫu do doanh nghiệp cung ứng dịch vụ bưu chính công ích phát hành có chữ ký xác nhận của nhân viên bưu chính và người có thẩm quyền ký văn bản đề nghị đăng ký doanh nghiệp.
4. Trường hợp ủy quyền cho đơn vị cung cấp dịch vụ bưu chính không phải là bưu chính công ích thực hiện thủ tục đăng ký doanh nghiệp thì việc ủy quyền thực hiện theo quy định tại khoản 2 Điều này.

Như vậy, theo quy định thì ngoài ủy quyền cho cá nhân, tổ chức thực hiện thủ tục đăng ký doanh nghiệp thì có thể ủy quyền cho đơn vị cung cấp dịch vụ bưu chính công ích thực hiện thủ tục này. Trường hợp ủy quyền cho đơn vị cung cấp dịch vụ bưu chính không phải là bưu chính công ích thì việc ủy quyền thực hiện như đối với trường hợp ủy uyền cho tổ chức thực hiện.

Có bị thu hồi Giấy chứng nhận đăng ký hộ kinh doanh khi ngừng hoạt động kinh doanh quá 06 tháng?

Căn cứ điểm b khoản 1 Điều 93 Nghị định 01/2021/NĐ-CP quy định như sau:

1. Hộ kinh doanh bị thu hồi Giấy chứng nhận đăng ký hộ kinh doanh trong các trường hợp sau:
a) Nội dung kê khai trong hồ sơ đăng ký hộ kinh doanh là giả mạo;
b) Ngừng hoạt động kinh doanh quá 06 tháng liên tục mà không thông báo với Cơ quan đăng ký kinh doanh cấp huyện nơi đăng ký và Cơ quan thuế;
c) Kinh doanh ngành, nghề bị cấm;

Như vậy, nội dung của bạn đề cập không biết là bạn đã thông báo với Cơ quan đăng ký kinh doanh cấp huyện nơi đăng ký và Cơ quan thuế hay chưa. Nếu chưa, thì bạn làm thủ tục thông báo liền cho cơ quan đó để không bị thu hồi Giấy chứng nhận đăng ký hộ kinh doanh.

Trân trọng!

Đi đến trang Tra cứu hỏi đáp về Đăng ký doanh nghiệp

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào