11:14 | 17/10/2022
Loading...

Có phải đăng ký sĩ quan dự bị đối với sĩ quan quân đội thôi phục vụ trong quân ngũ không?

Sĩ quan quân đội thôi phục vụ trong quân ngũ có phải đăng ký sĩ quan dự bị không? Sĩ quan dự bị có quyền lợi và trách nhiệm như thế nào? Gia đình của sĩ quan quân đội tham gia sĩ quan dự bị được trợ cấp như thế nào? Chào anh chị Luật sư, tôi là sĩ quan quân đội đã thôi phục vụ trong quân ngũ. Anh chị Luật sư cho tôi hỏi, sĩ quan quân đội thôi phục vụ trong quân ngũ có phải đăng ký sĩ quan dự bị không? Sĩ quan dự bị có quyền lợi và trách nhiệm như thế nào? Mong anh chị luật sư tư vấn giúp tôi, tôi cảm ơn.

1. Sĩ quan quân đội thôi phục vụ trong quân ngũ có phải đăng ký sĩ quan dự bị không?

Tại Điều 39 Luật Sĩ quan Quân đội nhân dân Việt Nam 1999 quy định về đối tượng đăng ký sĩ quan dự bị như sau:

Những người sau đây phải đăng ký sĩ quan dự bị:

1. Sĩ quan, cán bộ là quân nhân chuyên nghiệp khi thôi phục vụ tại ngũ còn đủ tiêu chuẩn và điều kiện của sĩ quan dự bị;

2. Quân nhân chuyên nghiệp, hạ sĩ quan khi thôi phục vụ tại ngũ và hạ sĩ quan dự bị đã được đào tạo sĩ quan dự bị;

3. Cán bộ, công chức ngoài quân đội và những người tốt nghiệp đại học trở lên có chuyên môn phù hợp với yêu cầu của quân đội, đã được đào tạo sĩ quan dự bị.

Như vậy, trường hợp bạn là sĩ quan quân đội thôi phục vụ trong quân ngũ thì bạn phải đăng ký sĩ quan dự bị nếu bạn đủ tiêu chuẩn và điều kiện của sĩ quan dự bị.

2. Sĩ quan dự bị có quyền lợi và trách nhiệm như thế nào?

Tại Điều 42 Luật Sĩ quan Quân đội nhân dân Việt Nam 1999 quy định về trách nhiệm của sĩ quan dự bị như sau:

Sĩ quan dự bị có trách nhiệm sau đây:

1. Đăng ký, chịu sự quản lý của chính quyền và cơ quan quân sự địa phương nơi cư trú hoặc công tác và đơn vị dự bị động viên;

2. Tham gia các lớp huấn luyện, tập trung kiểm tra sẵn sàng động viên, sẵn sàng chiến đấu theo quy định của Bộ trưởng Bộ Quốc phòng;

3. Hoàn thành chức trách, nhiệm vụ được giao trong lực lượng dự bị động viên;

4. Vào phục vụ tại ngũ theo quy định tại khoản 2 Điều 40 của Luật này.

Tại Điều 43 Luật Sĩ quan Quân đội nhân dân Việt Nam 1999 quy định về quyền lợi của sĩ quan dự bị như sau:

Sĩ quan dự bị có quyền lợi sau đây:

1. Được hưởng phụ cấp trách nhiệm quản lý đơn vị dự bị động viên; trong thời gian tập trung huấn luyện, kiểm tra sẵn sàng động viên, kiểm tra sẵn sàng chiến đấu được hưởng lương, phụ cấp, trợ cấp, được khám bệnh, chữa bệnh tại các cơ sở quân y và được hưởng các chế độ khác do Chính phủ quy định; được miễn thực hiện nghĩa vụ lao động công ích;

2. Sĩ quan dự bị được gọi vào phục vụ tại ngũ trong thời bình, khi hết thời hạn được trở về cơ quan hoặc địa phương trước khi nhập ngũ và tiếp tục phục vụ trong ngạch dự bị; trường hợp quân đội có nhu cầu, sĩ quan có đủ tiêu chuẩn thì được chuyển sang ngạch sĩ quan tại ngũ.

Theo đó, nếu bạn tham gia sĩ quan dự bị bạn sẽ có quyền lợi và trách nhiệm được nêu trên theo quy định của pháp luật.

3. Gia đình của sĩ quan quân đội tham gia sĩ quan dự bị được trợ cấp như thế nào?

Tại Khoản 1 Điều 5 Nghị định 79/2020/NĐ-CP quy định về trợ cấp đối với gia đình quân nhân dự bị như sau:

Gia đình quân nhân dự bị quy định tại khoản 3 Điều 2 Nghị định này, được hưởng trợ cấp như sau:

1. Mức trợ cấp

a) Mức trợ cấp 160.000 đồng/ngày áp dụng đối với gia đình quân nhân dự bị thuộc diện đang lao động, học tập, làm việc trong các cơ quan, tổ chức và hưởng lương từ ngân sách nhà nước.

b) Mức trợ cấp 240.000 đồng/ngày áp dụng đối với gia đình quân nhân dự bị không thuộc đối tượng quy định tại điểm a khoản này.

c) Trường hợp quân nhân dự bị ốm đau, tai nạn đi khám bệnh, chữa bệnh thì gia đình quân nhân dự bị được hưởng trợ cấp nhưng không vượt quá thời gian tập trung huấn luyện, diễn tập, kiểm tra sẵn sàng động viên, sẵn sàng chiến đấu và huy động.

Trên đây là mức trợ cấp đối với gia đình của sĩ quan dự bị theo quy định của pháp luật.

Trân trọng!

Đi đến trang Tìm kiếm nội dung Tư vấn pháp luật - Sĩ quan

Nguyễn Hữu Vi

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào