11:17 | 12/10/2022
Loading...

Đối tượng tuyển chọn đào tạo sĩ quan dự bị có thể là sinh viên tốt nghiệp đại học hay không? Hồ sơ tuyển chọn đào tạo sĩ quan dự bị có cần giấy khám sức khỏe hay không?

Sinh viên tốt nghiệp đại học có thuộc đối tượng tuyển chọn đào tạo sĩ quan dự bị? Vấn đề tuyển chọn, xét duyệt, gọi đào tạo sĩ quan dự bị của Bộ Giáo dục và Đào tạo? Hồ sơ tuyển chọn đào tạo sĩ quan dự bị có cần giấy khám sức khỏe hay không?

1. Sinh viên tốt nghiệp đại học có thuộc đối tượng tuyển chọn đào tạo sĩ quan dự bị?

Căn cứ Điểm c Khoản 1 Điều 4 Nghị định 78/2020/NĐ-CP quy định về nội dung trên như sau:

 Đối tượng, tiêu chuẩn tuyển chọn đào tạo sĩ quan dự bị

1. Đối tượng tuyển chọn

a) Quân nhân chuyên nghiệp, hạ sĩ quan chuẩn bị xuất ngũ;

b) Hạ sĩ quan dự bị, cán bộ, công chức, viên chức và công dân tốt nghiệp đại học trở lên;

c) Sinh viên khi tốt nghiệp đại học.

2. Vấn đề tuyển chọn, xét duyệt, gọi đào tạo sĩ quan dự bị của Bộ Giáo dục và Đào tạo?

Căn cứ Khoản 2 Điều 6 Nghị định 78/2020/NĐ-CP quy định về nội dung trên như sau:

1. Ban Chỉ huy quân sự cấp huyện tuyển chọn cán bộ, công chức, viên chức, công dân tốt nghiệp đại học trở lên và hạ sĩ quan dự bị đang lao động, làm việc hoặc cư trú tại địa phương, báo cáo Bộ Chỉ huy quân sự cấp tỉnh, Bộ Tư lệnh Thành phố Hồ Chí Minh, Bộ Tư lệnh Thủ đô Hà Nội xét duyệt; Bộ Chỉ huy quân sự cấp tỉnh, Bộ Tư lệnh Thành phố Hồ Chí Minh đề nghị Bộ Tư lệnh Quân khu thẩm định. Sau khi có kết quả thẩm định của Bộ Tư lệnh quân khu, kết quả xét duyệt của Bộ Tư lệnh Thủ đô Hà Nội, Ban Chỉ huy quân sự cấp huyện trình Chủ tịch Ủy ban nhân dân cùng cấp quyết định gọi từng người đi đào tạo sĩ quan dự bị.

2. Bộ Giáo dục và Đào tạo giao chỉ tiêu, hướng dẫn các học viện, trường đại học (trừ các học viện, nhà trường thuộc Bộ Quốc phòng và Bộ Công an) tuyển chọn, xét duyệt sinh viên khi tốt nghiệp đại học đi đào tạo sĩ quan dự bị; thẩm định kết quả xét duyệt, đề nghị Bộ trưởng Bộ Quốc phòng quyết định; giám đốc, hiệu trưởng các học viện, trường đại học trao quyết định của Bộ trưởng Bộ Quốc phòng gọi đào tạo sĩ quan dự bị đến từng sinh viên.

3. Đơn vị cấp dưới trực tiếp đơn vị trực thuộc Bộ Quốc phòng tổ chức tuyển chọn quân nhân chuyên nghiệp, hạ sĩ quan chuẩn bị xuất ngũ đi đào tạo sĩ quan dự bị theo kế hoạch được giao. Đơn vị cấp trực thuộc Bộ Quốc phòng thẩm định nhân sự và quyết định gọi từng người đi đào tạo sĩ quan dự bị.

4. Các đối tượng được tuyển chọn đi đào tạo sĩ quan dự bị quy định tại các khoản 1, 2 và 3 Điều này có trách nhiệm thực hiện nghiêm các quy định của pháp luật về tuyển chọn đào tạo sĩ quan dự bị và chấp hành quyết định gọi đi đào tạo sĩ quan dự bị của cấp có thẩm quyền.

5. Các bộ, Ủy ban nhân dân cấp tỉnh được giao tuyển chọn nguồn đào tạo sĩ quan dự bị có trách nhiệm bảo đảm quyền lợi cho đối tượng được gọi đi đào tạo sĩ quan dự bị theo quy định của pháp luật.

3. Hồ sơ tuyển chọn đào tạo sĩ quan dự bị có cần giấy khám sức khỏe hay không?

Căn cứ Điểm c Khoản 1 Điều 7 Nghị định 78/2020/NĐ-CP quy định về nội dung trên như sau:

1. Hồ sơ tuyển chọn đào tạo sĩ quan dự bị, gồm:

a) Bản sơ yếu lý lịch tự thuật, có xác nhận của Chủ tịch Ủy ban nhân dân cấp xã nơi cư trú hoặc Thủ trưởng cơ quan, tổ chức nơi lao động, học tập, làm việc (đối tượng là cán bộ, công chức, viên chức, công dân tốt nghiệp đại học trở lên, sinh viên khi tốt nghiệp đại học và hạ sĩ quan dự bị); hồ sơ quân nhân (đối tượng là quân nhân chuyên nghiệp và hạ sĩ quan chuẩn bị xuất ngũ);

b) Bản thẩm tra xác minh lý lịch;

c) Phiếu (giấy) khám sức khỏe;

d) Bản sao chụp các văn bằng, chứng chỉ, bản công nhận văn bằng do cơ sở giáo dục nước ngoài cấp hoặc bản sao của cấp có thẩm quyền.

Trân trọng!

 

Đi đến trang Tìm kiếm nội dung Tư vấn pháp luật - Sĩ quan dự bị

Lê Bảo Y

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Sĩ quan dự bị
Sĩ quan dự bị
Hỏi đáp mới nhất về Sĩ quan dự bị
Hỏi đáp pháp luật
Có thẻ Đảng viên mới được đào tạo sĩ quan dự bị? Đã xuất ngũ thì có bị gọi đi đào tạo sĩ quan dự bị không? 
Hỏi đáp pháp luật
Quy định mới nhất về trách nhiệm đăng ký, quản lý sĩ quan dự bị?
Hỏi đáp pháp luật
Vấn đề về quản lý hồ sơ gốc sĩ quan dự bị? Quản lý thẻ sĩ quan dự bị theo quy định mới nhất?
Hỏi đáp pháp luật
Đào tạo sĩ quan dự bị ngành y, dược thì độ tuổi lớn nhất là bao nhiêu? Cơ quan nào xây dựng kế hoạch đào tạo sĩ quan dự bị?
Hỏi đáp pháp luật
Đối tượng tuyển chọn đào tạo sĩ quan dự bị có thể là sinh viên tốt nghiệp đại học hay không? Hồ sơ tuyển chọn đào tạo sĩ quan dự bị có cần giấy khám sức khỏe hay không?
Hỏi đáp pháp luật
Quy định về việc đăng ký vắng mặt sĩ quan dự bị?
Hỏi đáp pháp luật
Ban Chỉ huy quân sự cấp huyện thực hiện tuyển chọn, xét duyệt, gọi đào tạo sĩ quan dự bị ra sao? Trách nhiệm lập hồ sơ tuyển chọn đào tạo sĩ quan dự bị?
Hỏi đáp pháp luật
Vấn đề về phúc tra sĩ quan dự bị theo quy định mới nhất? Huấn luyện sĩ quan dự bị được quy định ra sao?
Hỏi đáp pháp luật
Quy định mới nhất về thẩm quyền quyết định giải ngạch sĩ quan dự bị?
Căn cứ pháp lý
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về Sĩ quan dự bị có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào