10:48 | 10/10/2022
Loading...

Để hướng dẫn tập sự thì thừa phát lại phải có ít nhất bao nhiêu năm kinh nghiệm trong nghề?

Thừa phát lại phải có ít nhất bao nhiêu năm kinh nghiệm trong nghề thì mới được hướng dẫn tập sự? Thừa phát lại vẫn chưa đủ số năm kinh nghiệm nhưng vẫn hướng dẫn tập sự bị phạt bao nhiêu tiền? Chào Ban biên tập, em có vấn đề cần được giải đáp. Em đang tập sự hành nghề thừa phát lại tại Văn phòng Thừa phát lại B. Người hướng dẫn của em kinh nghiệm trong nghề chỉ mới có 1 năm. Cho em hỏi người hướng dẫn tập sự hành nghề thừa phát lại phải có ít nhất bao nhiêu năm kinh nghiệm trong nghề vậy ạ? Rất mong được Ban biên tập giải đáp, em cảm ơn.

1. Thừa phát lại phải có ít nhất bao nhiêu năm kinh nghiệm trong nghề thì mới được hướng dẫn tập sự?

Tại Điều 9 Thông tư 05/2020/TT-BTP quy định điều kiện nhận, hướng dẫn tập sự hành nghề Thừa phát lại như sau:

1. Văn phòng Thừa phát lại nhận tập sự phải có Thừa phát lại đáp ứng đủ điều kiện hướng dẫn tập sự theo quy định tại khoản 2 Điều này.

2. Thừa phát lại hướng dẫn tập sự phải có ít nhất 02 năm kinh nghiệm hành nghề Thừa phát lại. Thừa phát lại bị xử phạt vi phạm hành chính trong hoạt động hành nghề Thừa phát lại thì sau 01 năm, kể từ ngày chấp hành xong quyết định xử phạt vi phạm hành chính mới được hướng dẫn tập sự hành nghề Thừa phát lại. Trong cùng một thời gian, 01 Thừa phát lại không được hướng dẫn nhiều hơn 03 người tập sự.

3. Thừa phát lại từ chối hướng dẫn tập sự trong trường hợp không đủ điều kiện hướng dẫn tập sự theo quy định tại khoản 2 Điều này; thuộc trường hợp quy định tại các điểm a và b khoản 1 Điều 10 của Thông tư này; bị tạm đình chỉ hành nghề Thừa phát lại; vì lý do sức khỏe hoặc lý do khách quan khác.

Thừa phát lại từ chối hướng dẫn tập sự theo quy định tại khoản này phải thông báo bằng văn bản cho Văn phòng Thừa phát lại nhận tập sự. Văn phòng Thừa phát lại nhận tập sự phân công một Thừa phát lại khác đủ điều kiện hướng dẫn tập sự; trường hợp Văn phòng Thừa phát lại không có Thừa phát lại khác đủ điều kiện hướng dẫn tập sự thì phải thông báo bằng văn bản cho Sở Tư pháp. Trong thời hạn 07 ngày làm việc, kể từ ngày nhận được thông báo của Văn phòng Thừa phát lại, Sở Tư pháp chỉ định một Văn phòng Thừa phát lại khác nhận tập sự; trường hợp không có Văn phòng Thừa phát lại đủ điều kiện nhận tập sự thì thông báo bằng văn bản có nêu rõ lý do cho người tập sự.

Như vậy, theo quy định trên thừa phát lại muốn hướng dẫn tập sự hành nghề thì phải có ít nhất 02 năm kinh nghiệm trong nghề.

Người hướng dẫn tập sự hành nghề cho bạn tại Văn phòng Thừa phát lại B chỉ mới có 1 năm kinh nghiệm trong nghề thì chưa đủ tiêu chuẩn để hướng dẫn bạn. Văn phòng đang vi phạm pháp luật.

2. Thừa phát lại vẫn chưa đủ số năm kinh nghiệm nhưng vẫn hướng dẫn tập sự bị phạt bao nhiêu tiền?

Theo Điều 32 Nghị định 82/2020/NĐ-CP quy định hành vi vi phạm quy định về hành nghề thừa phát lại như sau:

1. Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau:

a) Thực hiện không đầy đủ nghĩa vụ tham gia bồi dưỡng nghiệp vụ thừa phát lại hằng năm mà không có lý do chính đáng;

b) Không mặc trang phục thừa phát lại hoặc không đeo thẻ thừa phát lại theo quy định.

2. Phạt tiền từ 3.000.000 đồng đến 7.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau:

a) Tẩy xóa, sửa chữa làm sai lệch nội dung thẻ thừa phát lại;

b) Sửa lỗi kỹ thuật vi bằng không đúng quy định;

c) Hướng dẫn tập sự hành nghề thừa phát lại khi không đủ điều kiện hướng dẫn tập sự theo quy định;

d) Từ chối hướng dẫn tập sự hành nghề thừa phát lại không đúng quy định.

3. Phạt tiền từ 7.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau:

a) Không thực hiện nghĩa vụ tham gia bồi dưỡng nghiệp vụ thừa phát lại hằng năm mà không có lý do chính đáng;

b) Hành nghề tại văn phòng thừa phát lại khác mà không phải văn phòng thừa phát lại mình đã đăng ký hành nghề;

c) Hành nghề thừa phát lại mà kiêm nhiệm hành nghề công chứng, luật sư, thẩm định giá, đấu giá tài sản và quản lý, thanh lý tài sản;

Căn cứ Khoản 4 Điều 4 Nghị định 80/2020/NĐ-CP quy định mức phạt tiền:

4. Mức phạt tiền quy định tại các Chương II, III, IV, V, VI và VII Nghị định này được áp dụng đối với hành vi vi phạm hành chính của cá nhân, trừ các điều quy định tại khoản 5 Điều này. Trường hợp tổ chức có hành vi vi phạm hành chính như của cá nhân thì mức phạt tiền bằng 02 lần mức phạt tiền đối với cá nhân.

Do đó, người hướng dẫn tập sự hành nghề thừa phát lại nếu như không đủ số năm kinh nghiệm theo quy định của luật mà vẫn hướng dẫn tập sự thì người đấy sẽ bị phạt tiền từ 3.000.000 đồng đến 7.000.000 đồng.

Trân trọng!

Đi đến trang Tìm kiếm nội dung Tư vấn pháp luật - Thừa phát lại

Vũ Thiên Ân

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Thừa phát lại
Thừa phát lại
Hỏi đáp mới nhất về Thừa phát lại
Hỏi đáp pháp luật
Có thể kiêm nghiệm hành công chứng khi đang hành nghề Thừa phát lại không?
Hỏi đáp pháp luật
Quy tắc bảo vệ lợi ích của Nhà nước, quyền và lợi ích hợp pháp của cá nhân, tổ chức trong xã hội của Thừa phát lại như thế nào?
Hỏi đáp pháp luật
Quy tắc trách nhiệm trong việc thực hiện yêu cầu của Thừa phát lại được quy định như thế nào?
Hỏi đáp pháp luật
Đối với Thừa phát lại, quan hệ với đồng nghiệp, Văn phòng Thừa phát lại, tổ chức xã hội - nghề nghiệp như thế nào?
Hỏi đáp pháp luật
Đối với Thừa Phát lại, quan hệ với cơ quan thi hành án dân sự được quy định như thế nào?
Hỏi đáp pháp luật
Việc kiểm tra, giám sát việc tuân thủ Quy tắc đạo đức nghề nghiệp Thừa phát lại như thế nào?
Hỏi đáp pháp luật
Văn phòng Thừa phát lại có thể thành lập bởi một cá nhân không?
Hỏi đáp pháp luật
Nhiều Văn phòng Thừa phát lại có cùng một Thừa phát lại hành nghề được không?
Hỏi đáp pháp luật
Để hướng dẫn tập sự thì thừa phát lại phải có ít nhất bao nhiêu năm kinh nghiệm trong nghề?
Hỏi đáp pháp luật
Có bắt buộc Thừa phát lại làm việc trong Văn phòng Thừa phát lại thành viên hợp danh không?
Căn cứ pháp lý
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về Thừa phát lại có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào