15:44 | 06/10/2022
Loading...

Có được đăng ký lại cổ phiếu của công ty đại chúng bị hủy bỏ niêm yết không?

Cổ phiếu của công ty đại chúng bị hủy bỏ niêm yết có được đăng ký lại không? Huỷ bỏ niêm yết chứng khoán tự nguyện được pháp luật quy định như thế nào?  Chào anh chị Luật sư. Vừa qua, công ty tôi (công ty đại chúng) có thực hiện việc hủy bỏ niêm yết cổ phiếu 3 năm nhưng do gặp vài vấn đề nên công ty muốn niêm yết lại có được không và thủ tục như thế nào?  Mong anh chị Luật sư tư vấn. Tôi cảm ơn. 

1. Cổ phiếu của công ty đại chúng bị hủy bỏ niêm yết có được đăng ký lại không? 

Tại Điều 122 Nghị định 155/2020/NĐ-CP quy định đăng ký niêm yết lại, theo đó: 

1. Tổ chức có cổ phiếu bị hủy niêm yết theo quy định tại Điều 120, Điều 121 Nghị định này chỉ được đăng ký niêm yết lại sau khi giao dịch tối thiểu 02 năm trên hệ thống giao dịch Upcom.

2. Điều kiện, hồ sơ và thủ tục đăng ký niêm yết lại thực hiện theo quy định tại Điều 110, Điều 111 Nghị định này.

Theo Điều 111 Nghị định 155/2020/NĐ-CP quy định thủ tục đăng ký niêm yết, như sau: 

1. Trong thời hạn 30 ngày kể từ ngày nhận được hồ sơ đăng ký niêm yết đầy đủ và hợp lệ, Sở giao dịch chứng khoán có quyết định chấp thuận niêm yết; trường hợp từ chối phải trả lời bằng văn bản và nêu rõ lý do.

2. Trong thời hạn 90 ngày kể từ ngày được chấp thuận niêm yết, tổ chức đăng ký niêm yết phải đưa chứng khoán vào giao dịch.

Như vậy, công ty bạn có thực hiện việc niêm yết cổ phiếu. Tuy nhiên, công ty bạn chỉ được đăng ký niêm yết lại sau khi có các giao dịch tối thiểu là 02 năm trên hệ thống giao dịch Upcom và thực hiện theo các mốc thời gian nêu trên.

2. Huỷ bỏ niêm yết chứng khoán tự nguyện được pháp luật quy định như thế nào? 

Căn cứ Điều 121 Nghị định 155/2020/NĐ-CP quy định hủy bỏ niêm yết chứng khoán tự nguyện, theo đó:

1. Điều kiện được hủy bỏ niêm yết cổ phiếu, chứng chỉ quỹ tự nguyện:

a) Quyết định hủy bỏ niêm yết tự nguyện được Đại hội đồng cổ đông, Đại hội nhà đầu tư biểu quyết thông qua theo quy định pháp luật doanh nghiệp, quy định tại Điều lệ quỹ đầu tư chứng khoán, trong đó phải được trên 50% số phiếu biểu quyết của các cổ đông không phải là cổ đông lớn thông qua;

b) Việc hủy bỏ niêm yết tự nguyện chỉ được thực hiện sau tối thiểu 02 năm kể từ ngày có Quyết định chấp thuận niêm yết trên Sở giao dịch chứng khoán.

2. Điều kiện được hủy bỏ niêm yết chứng quyền có bảo đảm tự nguyện:

Tổ chức phát hành được hủy niêm yết tự nguyện một phần hoặc toàn bộ chứng quyền chưa lưu hành sau ngày niêm yết tối thiểu là 30 ngày theo nguyên tắc:

a) Trường hợp vẫn còn chứng quyền đang lưu hành, số chứng quyền còn lại (sau khi trừ phần dự kiến hủy niêm yết) đạt tối thiểu 10% số chứng quyền đã phát hành;

b) Trường hợp tổ chức phát hành đã sở hữu toàn bộ số chứng quyền đã phát hành, tổ chức phát hành được đề nghị hủy niêm yết tất cả số chứng quyền đã phát hành.

3. Hồ sơ đề nghị hủy bỏ niêm yết tự nguyện bao gồm:

a) Giấy đề nghị hủy bỏ niêm yết tự nguyện theo Mẫu số 32 Phụ lục ban hành kèm theo Nghị định này;

b) Quyết định của Đại hội đồng cổ đông (đối với trường hợp hủy bỏ niêm yết cổ phiếu) hoặc của Đại hội nhà đầu tư (đối với trường hợp hủy bỏ niêm yết chứng chỉ quỹ) hoặc của Hội đồng quản trị (đối với trường hợp hủy bỏ niêm yết chứng quyền có bảo đảm) thông qua việc hủy bỏ niêm yết tự nguyện;

c) Phương án giải quyết quyền lợi cho cổ đông sau khi hủy niêm yết tự nguyện đã được Đại hội đồng cổ đông thông qua (đối với trường hợp hủy bỏ niêm yết cổ phiếu).

4. Thủ tục hủy bỏ niêm yết tự nguyện

Trong thời hạn 07 ngày làm việc kể từ ngày nhận được hồ sơ đầy đủ và hợp lệ, Sở giao dịch chứng khoán ban hành quyết định chấp thuận hủy niêm yết chứng khoán tự nguyện; trường hợp từ chối, phải trả lời bằng văn bản và nêu rõ lý do.

Theo đó, việc huỷ bỏ niêm yết chứng khoán tự nguyện được thực hiện theo quy định của pháp luật nêu trên.

Trân trọng! 

Đi đến trang Tìm kiếm nội dung Tư vấn pháp luật - Niêm yết

Nguyễn Minh Tài

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Niêm yết
Niêm yết
Hỏi đáp mới nhất về Niêm yết
Hỏi đáp pháp luật
Quy định về tổ chức phát hành trái phiếu quốc tế là gì?
Hỏi đáp pháp luật
Quy định về đăng ký, lưu ký và niêm yết trái phiếu Chính phủ là gì?
Hỏi đáp pháp luật
Các nội dung dung trong xác nhận kết quả giao dịch chứng khoán niêm yết theo phương pháp thỏa thuận?
Hỏi đáp pháp luật
Hiểu thế nào về nguyên tắc khớp lệnh và xác định giá khớp lệnh trong quản lý giao dịch chứng khoán niêm yết?
Hỏi đáp pháp luật
Quy định về điều kiện, hồ sơ, trình tự thủ tục tiếp tục niêm yết cổ phiếu sau sáp nhập doanh nghiệp?
Hỏi đáp pháp luật
Quy định về lệnh giao dịch tại mức giá đóng cửa trong giao dịch chứng khoán niêm yết?
Hỏi đáp pháp luật
Sau thời hạn bao lâu sẽ bị hủy bỏ niêm yết đối với cổ phiếu của công ty đại chúng không có giao dịch?
Hỏi đáp pháp luật
Có được đăng ký lại cổ phiếu của công ty đại chúng bị hủy bỏ niêm yết không?
Hỏi đáp pháp luật
Các trường hợp tổ chức niêm yết trái phiếu doanh nghiệp phải công bố thông tin định kỳ?
Hỏi đáp pháp luật
Phải niêm yết kết luận nội dung tố cáo tại trụ sở làm việc trong thời gian bao lâu?
Căn cứ pháp lý
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về Niêm yết có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào