09:14 | 04/10/2022
Loading...

Có được bảo mật thông tin với người trúng xổ số Vietlott không? Điều kiện để được lĩnh thưởng khi vé xổ số là gì?

Chào quý Luật sư. Tuần trước, tôi trên đường đi làm về thì có ghé vào mua vé số Vietlott, nay kiểm tra thì tôi thấy trúng giải thưởng cũng khá lớn, tầm 14 tỷ thì không biết là tên tuổi của tôi có được giữ kín không? Mong anh chị tư vấn. Tôi cảm ơn. 

Người trúng xổ số Vietlott có được bảo mật thông tin không?

Tại Khoản 3 Điều 29 Thông tư 36/2019/TT-BTC quy định về bí mật thông tin trả thưởng, theo đó:

Bí mật thông tin trả thưởng xổ số tự chọn số điện toán được thực hiện theo quy định tại Điều 32 Thông tư số 75/2013/TT-BTC ngày 04 tháng 6 năm 2013 của Bộ Tài chính hướng dẫn chi tiết về hoạt động kinh doanh xổ số và các văn bản sửa đổi, bổ sung, thay thế (nếu có).

Bên cạnh đó, Điều 32 Thông tư 75/2013/TT-BTC quy định bí mật thông tin trả thưởng, như sau:

1. Khách hàng trúng thưởng được quyền yêu cầu công ty xổ số kiến thiết đảm bảo bí mật các thông tin sau:
a) Tên, địa chỉ nơi cư trú.
b) Thời gian, địa điểm lĩnh thưởng.
c) Số tiền và mục đích sử dụng số tiền trúng thưởng.
2. Trong trường hợp không có yêu cầu, công ty xổ số kiến thiết được quyền công bố các thông tin về người trúng thưởng và việc trả thưởng để khách hàng tham gia dự thưởng xổ số biết.
3. Công ty xổ số kiến thiết có trách nhiệm cung cấp thông tin người trúng thưởng cho cơ quan quản lý nhà nước có thẩm quyền khi có yêu cầu để phục vụ cho công tác quản lý.

Theo đó, khi bạn trúng thưởng vé số Vietlott thì bạn được quyền yêu cầu công ty xổ số kiến thiết đảm bảo bí mật các thông tin về tên tuổi, địa chỉ nơi cư trú và các vấn đề khác được nêu trên.

Có được bảo mật thông tin với người trúng xổ số Vietlott không? Điều kiện để được lĩnh thưởng khi vé xổ số là gì?

Có được bảo mật thông tin với người trúng xổ số Vietlott không? Điều kiện để được lĩnh thưởng khi vé xổ số là gì? (Hình từ Internet)

Để lĩnh thưởng vé xổ số cần đáp ứng điều kiện gì?

Căn cứ Khoản 2 Điều 29 Thông tư 36/2019/TT-BTC quy định điều kiện của vé xổ số lĩnh thưởng, như sau:

a) Đối với vé xổ số dưới dạng chứng chỉ: Vé xổ số tự chọn số điện toán lĩnh thưởng của khách hàng tham gia dự thưởng phải còn nguyên hình, nguyên khổ, không rách rời, không chắp vá, không tẩy xoá, không sửa chữa và còn trong thời hạn lĩnh thưởng theo quy định.
Trường hợp do các nguyên nhân khách quan, vé xổ số tự chọn số điện toán trúng thưởng bị rách rời nhưng vẫn còn đủ căn cứ để xác định hình dạng ban đầu, tính xác thực của tờ vé, vé không thuộc đối tượng nghi ngờ gian lận, vị trí rách rời không ảnh hưởng đến các yếu tố để xác định trúng thưởng công ty xổ số điện toán tổ chức thẩm tra xác minh và quyết định việc trả thưởng hay từ chối trả thưởng cho khách hàng. Thẩm quyền quyết định là Chủ tịch hoặc Tổng giám đốc công ty xổ số điện toán theo quy định tại Thể lệ tham gia dự thưởng xổ số tự chọn số điện toán.
b) Đối với vé xổ số dưới dạng điện tử: Công ty xổ số điện toán quyết định trả thưởng cho người tham gia dự thưởng căn cứ vào các thông tin tham gia dự thưởng của người tham gia dự thưởng được ghi lại và lưu trữ trong hệ thống của công ty xổ số điện toán so với các thông tin tại tài khoản tham gia dự thưởng của người tham gia dự thưởng đăng ký theo quy định tại khoản 3 Điều 12 và Điều 14 Thông tư này.
c) Căn cứ quy định tại điểm a và b khoản 2 Điều này, công ty xổ số điện toán quy định tại Thể lệ tham gia dự thưởng xổ số cụ thể về điều kiện của vé xổ số tự chọn số điện toán lĩnh thưởng.

Như vậy, khi bạn trúng thưởng vé xổ số và muốn lĩnh thưởng thì bạn cần đáp ứng những điều kiện nêu trên để được lĩnh thưởng vé xổ số trúng.

Hoàn trả tiền mua vé xổ số Vietlott trong những trường hợp nào?

Theo Khoản 2 Điều 1 Thông tư 18/2022/TT-BTC quy định hoàn trả tiền mua vé xổ số tự chọn số điện toán:

a) Công ty xổ số điện toán phải hoàn trả tiền mua vé xổ số tự chọn số điện toán cho tất cả người tham gia dự thưởng trong các trường hợp sau:
- Lịch quay số mở thưởng được thông báo là bị hủy bỏ do sự cố kỹ thuật hoặc trường hợp bất khả kháng xảy ra do thiên tai, dịch bệnh, hỏa hoạn nhưng chưa có lịch quay số mở thưởng tổ chức lại; hoặc có lịch quay số mở thưởng lại nhưng thời gian quay số mở thưởng chậm hơn 72 giờ so với lịch ban đầu;
- Kết quả quay số mở thưởng đã công bố bị hủy bỏ theo kết luận của cơ quan quản lý nhà nước có thẩm quyền (Bộ Tài chính, cơ quan công an, cơ quan thanh tra, kiểm tra).
b) Công ty xổ số điện toán phải quy định cụ thể thời hạn hoàn trả tiền mua vé xổ số tự chọn số điện toán tại Thể lệ tham gia dự thưởng nhưng tối đa không quá 60 ngày kể từ ngày quay số mở thưởng theo lịch ban đầu hoặc ngày công bố hủy bỏ kết quả quay số mở thưởng của cơ quan có thẩm quyền;
c) Vé xổ số tự chọn được đề nghị hoàn trả tiền mua vé phải đáp ứng đủ điều kiện như vé xổ số lĩnh thưởng quy định tại khoản 2 Điều này.

Theo quy định này, nếu người tham dự thưởng Vietlott gặp một trong các tình trạng nêu trên thì phía công ty xổ số điện toán sẽ phải hoàn trả tiền mua vé xổ số.

Trân trọng!

Đi đến trang Tra cứu hỏi đáp về Bảo mật thông tin

Nguyễn Minh Tài

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào