14:54 | 26/09/2022
Loading...

Quy định về đình chỉ hoạt động, thu hồi chứng chỉ năng lực điều tra, khảo sát, rà phá bom mìn vật nổ sau chiến tranh như thế nào?

Đình chỉ hoạt động, thu hồi chứng chỉ năng lực điều tra, khảo sát, rà phá bom mìn vật nổ sau chiến tranh ra sao? Quy định đề xuất, xây dựng chương trình và áp dụng quy chuẩn về hoạt động khắc phục hậu quả bom mìn là gì? Công nhận, cấp chứng chỉ năng lực, chứng chỉ đào tạo điều tra, khảo sát, rà phá bom mìn vật nổ sau chiến tranh thế nào? Nhờ Ban biên tập tư vấn giúp tôi. Tôi cảm ơn.

1. Đình chỉ hoạt động, thu hồi chứng chỉ năng lực điều tra, khảo sát, rà phá bom mìn vật nổ sau chiến tranh ra sao?

Tại Điều 30 Thông tư 195/2019/TT-BQP quy định về đình chỉ hoạt động, thu hồi chứng chỉ năng lực điều tra, khảo sát, rà phá bom mìn vật nổ sau chiến tranh như sau:

1. Tổ chức, đơn vị, cá nhân hoạt động điều tra, khảo sát, rà phá bom mìn vật nổ vi phạm quy định về quản lý, sử dụng chứng chỉ năng lực, vi phạm pháp luật và các quy định tại Thông tư này sẽ bị đình chỉ hoạt động trong thời hạn 06 tháng.

2. Tổ chức, đơn vị, cá nhân hoạt động điều tra, khảo sát, rà phá bom mìn vật nổ bị thu hồi chứng chỉ năng lực trong các trường hợp sau:

a) Thực hiện sai mục đích, chức năng, nhiệm vụ;

b) Không tuân thủ các yêu cầu, quy định có liên quan đến lĩnh vực điều tra khảo sát, rà phá bom mìn vật nổ;

c) Vi phạm 03 lần về công tác an toàn theo quy định tại Tiêu chuẩn Việt Nam TCVN 10299-5:2014, thực hiện chế độ báo cáo quản lý thông tin và các quy định của Thông tư này;

e) Không chấp hành kiểm tra, giám sát của cơ quan chức năng;

d) Đã bị đình chỉ hoạt động 02 lần.

3. Cơ quan cấp chứng chỉ năng lực quyết định đình chỉ, thu hồi chứng chỉ năng lực của các tổ chức, đơn vị, cá nhân.

2. Quy định đề xuất, xây dựng chương trình và áp dụng quy chuẩn về hoạt động khắc phục hậu quả bom mìn là gì?

Tại Điều 31 Thông tư 195/2019/TT-BQP quy định về đề xuất, xây dựng chương trình, dự án, nhiệm vụ và hoạt động khắc phục hậu quả bom mìn như sau:

1. Đề xuất hợp tác quốc tế, xây dựng chương trình, dự án, nhiệm vụ trong lĩnh vực khắc phục hậu quả bom mìn vật nổ là nội dung thuộc chương trình, kế hoạch khắc phục hậu quả bom mìn của cấp tỉnh và cấp quốc gia.

2. Quy trình đề xuất, xây dựng và phê duyệt chương trình, dự án, nhiệm vụ hoạt động khắc phục hậu quả bom mìn vật nổ bằng nguồn vốn nước ngoài thực hiện theo quy định hiện hành về quản lý và sử dụng vốn hỗ trợ phát triển chính thức (ODA) và vốn vay ưu đãi của các nhà tài trợ nước ngoài, quy chế quản lý và sử dụng viện trợ phi chính phủ nước ngoài và các văn bản pháp luật liên quan.

3. Các chương trình, dự án, nhiệm vụ điều tra khảo sát, rà phá bom mìn vật nổ sử dụng vốn nước ngoài phải được VNMAC thẩm định về chủ trương, mục tiêu, quy mô đầu tư, tiêu chuẩn, quy trình kỹ thuật áp dụng, các vấn đề về an ninh quốc phòng, an toàn và môi trường trước khi trình cấp có thẩm quyền phê duyệt.

Tại Điều 32 Thông tư 195/2019/TT-BQP quy định về áp dụng quy chuẩn, tiêu chuẩn, quy trình, định mức trong khắc phục hậu quả bom mìn vật nổ như sau:

1. Các tổ chức nước ngoài được phép hoạt động trong lĩnh vực khắc phục hậu quả bom mìn vật nổ ở Việt Nam có thể lựa chọn áp dụng tiêu chuẩn khắc phục bom mìn quốc tế (sau đây gọi tắt là tiêu chuẩn IMAS) hoặc các tiêu chuẩn trong khắc phục hậu quả bom mìn của Việt Nam.

2. Các quy trình điều tra, khảo sát, rà phá, tiêu hủy bom mìn vật nổ và áp dụng công nghệ mới phải được VNMAC hoặc cơ quan thẩm định độc lập công nhận phù hợp với tiêu chuẩn IMAS, quy định của pháp luật và quy chuẩn Việt Nam về an toàn và quản lý chất lượng.

3. Các quy chuẩn, tiêu chuẩn, quy trình, định mức được lựa chọn phải được thể hiện rõ trong các biên bản ghi nhớ và các văn bản thỏa thuận giữa nhà tài trợ, cơ quan tiếp nhận tài trợ và đơn vị thực hiện.

3. Công nhận, cấp chứng chỉ năng lực, chứng chỉ đào tạo điều tra, khảo sát, rà phá bom mìn vật nổ sau chiến tranh thế nào?

Tại Điều 33 Thông tư 195/2019/TT-BQP quy định về công nhận, cấp chứng chỉ năng lực, chứng chỉ đào tạo điều tra, khảo sát, rà phá bom mìn vật nổ sau chiến tranh như sau:

1. Hoạt động của các tổ chức, cá nhân nước ngoài tại Việt Nam phải tuân thủ các quy định của pháp luật Việt Nam và các điều ước quốc tế có liên quan mà Việt Nam ký kết hoặc gia nhập.

2. Quy trình, nội dung thẩm định, công nhận và cấp chứng chỉ năng lực cho các cá nhân, tổ chức quốc tế hoạt động trong lĩnh vực khắc phục hậu quả bom mìn ở Việt Nam thực hiện theo tiêu chuẩn IMAS.

3. Chứng chỉ đào tạo đội trưởng, giám sát viên, kỹ thuật viên điều tra, khảo sát, rà phá bom mìn vật nổ của cá nhân người nước ngoài hoặc người Việt Nam định cư ở nước ngoài đã được cơ quan, tổ chức nước ngoài có chức năng cấp phù hợp tiêu chuẩn IMAS, còn hiệu lực thì được công nhận hoạt động tại Việt Nam..

Trân trọng!

Đi đến trang Tìm kiếm nội dung Tư vấn pháp luật - Chứng chỉ

Nguyễn Hữu Vi

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Chứng chỉ
Chứng chỉ
Hỏi đáp mới nhất về Chứng chỉ
Hỏi đáp pháp luật
Quy định về yêu cầu, nội dung, thời gian, địa điểm, kinh phí tổ chức huấn luyện về quản lý, sử dụng vũ khí, vật liệu nổ quân dụng, công cụ hỗ trợ như thế nào?
Hỏi đáp pháp luật
Quy định về tổ chức, doanh nghiệp khác được tham gia nghiên cứu, chế tạo, sản xuất, sửa chữa vũ khí là gì?
Hỏi đáp pháp luật
Được cấp chứng chỉ hành nghề dược khi chưa được ghi tên lên Sở Y tế không?
Hỏi đáp pháp luật
Phạm vi hoạt động đối với chứng chỉ hành nghề dược như thế nào?
Hỏi đáp pháp luật
Tham gia khóa đào tạo nghề đấu giá mất bao lâu?
Hỏi đáp pháp luật
Có được cấp chứng chỉ hành nghề khám bệnh với người có phương pháp chữa bệnh gia truyền không?
Hỏi đáp pháp luật
Có được xin cấp lại chứng chỉ bồi dưỡng chuyên ngành bị mất của viên chức?
Hỏi đáp pháp luật
Kế toán viên phải có chứng chỉ bồi dưỡng thì mới được làm kế toán trưởng?
Hỏi đáp pháp luật
Quy định về đình chỉ hoạt động, thu hồi chứng chỉ năng lực điều tra, khảo sát, rà phá bom mìn vật nổ sau chiến tranh như thế nào?
Hỏi đáp pháp luật
Có được bảo kết quả thi các môn thi lấy chứng chỉ hành nghề dịch vụ làm thủ tục về thuế đạt yêu cầu không?
Căn cứ pháp lý
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về Chứng chỉ có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào