Trường hợp không được thụ lý giải quyết đơn khiếu nại?

Đơn khiếu nại không được thụ lý giải quyết trong trường hợp nào? Khiếu nại bằng cách gửi email được không? Cách giải quyết khi nhiều người đến khiếu nại?

Trường hợp không được thụ lý giải quyết đơn khiếu nại?

Điều 11 Luật khiếu nại 2011 quy định các khiếu nại thuộc một trong các trường hợp sau đây không được thụ lý giải quyết:

...
- Thời hiệu, thời hạn khiếu nại đã hết mà không có lý do chính đáng;
- Khiếu nại đã có quyết định giải quyết khiếu nại lần hai;
- Có văn bản thông báo đình chỉ việc giải quyết khiếu nại mà sau 30 ngày người khiếu nại không tiếp tục khiếu nại;
...

Như vậy, việc khiếu nại đã có quyết định giải quyết khiếu nại lần hai thì không được thụ lý giải quyết.

Ngoài ra, tại khoản 1 Điều 7 Luật khiếu nại 2011 có quy định trình tự khiếu nại như sau:

Trường hợp người khiếu nại không đồng ý với quyết định giải quyết khiếu nại lần hai hoặc hết thời hạn quy định mà khiếu nại không được giải quyết thì có quyền khởi kiện vụ án hành chính tại Tòa án theo quy định của Luật tố tụng hành chính.

Do đó trường hợp người khiếu nại không đồng ý với quyết định giải quyết khiếu nại lần hai thì bạn có thể hướng dẫn họ khởi kiện vụ án hành chính tại Tòa án.

Trường hợp không được thụ lý giải quyết đơn khiếu nại? (Hình từ Internet)

Khiếu nại bằng cách gửi email được không?

Căn cứ Điều 49 Luật khiếu nại 2011 quy định về hình thức khiếu nại như sau:

Hình thức khiếu nại
Việc khiếu nại phải được thực hiện bằng đơn. Trong đơn khiếu nại phải ghi rõ ngày, tháng, năm; họ, tên, địa chỉ của người khiếu nại; nội dung, lý do khiếu nại, yêu cầu của người khiếu nại và có chữ ký của người khiếu nại. Đơn khiếu nại lần đầu phải được gửi đến người đã ra quyết định kỷ luật. Đơn khiếu nại lần hai được gửi đến cơ quan có thẩm quyền giải quyết khiếu nại lần hai.

Như vậy, bắt buộc phải làm đơn khiếu nại để gửi cho người có thẩm quyền và việc gửi qua mail sẽ không được chấp nhận.

Cách giải quyết khi nhiều người đến khiếu nại?

Tại khoản 4 Điều 8 Luật khiếu nại 2011 quy định về trường hợp nhiều người cùng khiếu nại về một nội dung thì thực hiện như sau:

Trường hợp nhiều người cùng khiếu nại về một nội dung
- Trường hợp nhiều người đến khiếu nại trực tiếp thì cơ quan có thẩm quyền tổ chức tiếp và hướng dẫn người khiếu nại cử đại diện để trình bày nội dung khiếu nại; người tiếp nhận khiếu nại ghi lại việc khiếu nại bằng văn bản, trong đó ghi rõ nội dung theo quy định tại khoản 2 Điều này. Việc tiếp nhiều người cùng khiếu nại thực hiện theo quy định tại Chương V của Luật này;
- Trường hợp nhiều người khiếu nại bằng đơn thì trong đơn phải ghi rõ nội dung quy định tại khoản 2 Điều này, có chữ ký của những người khiếu nại và phải cử người đại diện để trình bày khi có yêu cầu của người giải quyết khiếu nại.

Như vậy, khi có nhiều người đến khiếu nại trực tiếp thì cơ quan bạn phải tổ chức tiếp và hướng dẫn người khiếu nại cử đại diện để trình bày nội dung khiếu nại.

Người tiếp nhận khiếu nại ghi lại việc khiếu nại bằng văn bản, trong đó ghi rõ nội dung: Ngày, tháng, năm; Tên, địa chỉ của người khiếu nại và cơ quan, tổ chức, cá nhân bị khiếu nại; Nội dung, lý do khiếu nại, tài liệu liên quan đến nội dung khiếu nại và yêu cầu giải quyết của người khiếu nại. Đơn khiếu nại phải do người khiếu nại ký tên hoặc điểm chỉ.

Trân trọng!

Mạc Duy Văn

Đơn khiếu nại
Căn cứ pháp lý
Hỏi đáp mới nhất về Đơn khiếu nại
Hỏi đáp Pháp luật
Các hình thức gửi đơn khiếu nại đến cơ quan có thẩm quyền?
Hỏi đáp Pháp luật
Đơn khiếu nại đủ điều kiện xử lý là đơn đáp ứng các yêu cầu gì?
Hỏi đáp pháp luật
Đơn khiếu nại không thuộc thẩm quyền có họ tên, chữ ký của nhiều người được xử lý như thế nào?
Hỏi đáp pháp luật
Trường hợp không được thụ lý giải quyết đơn khiếu nại?
Hỏi đáp pháp luật
Kể từ ngày nhận được quyết định hành chính thì thời hiệu khiếu nại là 90 ngày có đúng không?
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Đi đến trang Tra cứu hỏi đáp về Đơn khiếu nại
5013 lượt xem
Tra cứu hỏi đáp liên quan
Đơn khiếu nại
Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào