10:25 | 16/09/2022
Loading...

Thi viên chức chức danh điều dưỡng hạng III có được sử dụng chứng chỉ hành nghề điều dưỡng trung cấp để thi không?

Sử dụng chứng chỉ hành nghề điều dưỡng trung cấp để thi viên chức với chức danh điều dưỡng hạng III được không? Nhiệm vụ của chức danh điều dưỡng hạng III là gì?  Chào anh chị, em vừa mới tốt nghiệp điều dưỡng hệ đại học tại trường Đại học em muốn hỏi là em có thể sử dụng chứng chỉ hành nghề điều dưỡng trung cấp để thi viên chức với chức danh điều dưỡng hạng III được không? Mong anh chị Luật sư tư vấn. Tôi cảm ơn. 

1. Sử dụng chứng chỉ hành nghề điều dưỡng trung cấp để thi viên chức với chức danh điều dưỡng hạng III được không? 

Tại Khoản 2 Điều 5 Thông tư liên tịch 26/2015/TTLT-BYT-BNV được sửa đổi bởi Khoản 3 Điều 3 Thông tư 03/2022/TT-BYT quy định về điều dưỡng hạng III - Mã số: V.08.05.12, như sau: 

2. Tiêu chuẩn về trình độ đào tạo, bồi dưỡng

a) Tốt nghiệp đại học ngành Điều dưỡng.

b) Có chứng chỉ bồi dưỡng theo tiêu chuẩn chức danh nghề nghiệp điều dưỡng hoặc có chứng chỉ hành nghề khám bệnh, chữa bệnh (dùng cho các hạng chức danh điều dưỡng).

Theo đó, trường hợp bạn sau khi trúng tuyển và thực hiện hết thời gian tập sự và đã có chứng chỉ hành nghề điều dưỡng thì được bổ nhiệm và xếp lương vào chức danh điều dưỡng (hạng III) mà không cần phải học chứng chỉ bồi dưỡng theo tiêu chuẩn chức danh nghề nghiệp điều dưỡng.

2. Nhiệm vụ của chức danh điều dưỡng hạng III là gì?

Căn cứ Khoản 1 Điều 5 Thông tư liên tịch 26/2015/TTLT-BYT-BNV quy định nhiệm vụ của điều dưỡng hạng III gồm: 

a) Chăm sóc người bệnh tại cơ sở y tế:

Khám, nhận định, xác định vấn đề, lập kế hoạch, thực hiện và đánh giá kết quả chăm sóc người bệnh;

Theo dõi, phát hiện, ra quyết định, xử trí về chăm sóc và báo cáo kịp thời những diễn biến bất thường của người bệnh cho bác sĩ điều trị;

Thực hiện và kiểm tra, đánh giá công tác chăm sóc giảm nhẹ cho người bệnh giai đoạn cuối và hỗ trợ tâm lý cho người nhà người bệnh;

Thực hiện kỹ thuật điều dưỡng cơ bản, kỹ thuật điều dưỡng chuyên sâu, phức tạp, kỹ thuật phục hồi chức năng đối với người bệnh;

Nhận định nhu cầu dinh dưỡng, thực hiện và kiểm tra đánh giá việc thực hiện chăm sóc dinh dưỡng cho người bệnh;

Thực hiện và tham gia việc ghi chép hồ sơ theo quy định;

Tham gia xây dựng và thực hiện quy trình chăm sóc người bệnh.

b) Sơ cứu, cấp cứu:

Chuẩn bị sẵn sàng thuốc và phương tiện cấp cứu;

Thực hiện kỹ thuật sơ cứu, cấp cứu, xử trí trong những tình huống khẩn cấp như: sốc phản vệ, cấp cứu người bệnh ngừng tim, ngừng thở và một số kỹ thuật sơ cứu, cấp cứu chuyên khoa;

Tham gia cấp cứu dịch bệnh và thảm họa.

c) Truyền thông, tư vấn, giáo dục sức khỏe:

Đánh giá nhu cầu tư vấn, giáo dục sức khỏe đối với người bệnh;

Hướng dẫn người bệnh về chăm sóc và phòng bệnh;

Tham gia xây dựng nội dung, chương trình, tài liệu và thực hiện truyền thông, tư vấn, giáo dục sức khỏe;

Đánh giá công tác truyền thông, tư vấn, giáo dục sức khỏe.

d) Chăm sóc sức khỏe cộng đồng:

Truyền thông, giáo dục vệ sinh phòng bệnh tại cơ sở y tế và cộng đồng;

Thực hiện chăm sóc sức khỏe ban đầu và các chương trình mục tiêu quốc gia;

Thực hiện kỹ thuật chăm sóc điều dưỡng tại nhà: tiêm, truyền, chăm sóc vết thương, chăm sóc người bệnh có dẫn lưu và chăm sóc phục hồi chức năng.

đ) Bảo vệ và thực hiện quyền người bệnh:

Thực hiện quyền của người bệnh, biện hộ quyền hợp pháp của người bệnh theo quy định của pháp luật;

Thực hiện các biện pháp bảo đảm an toàn cho người bệnh.

e) Phối hợp, hỗ trợ công tác điều trị:

Phối hợp với bác sĩ điều trị phân cấp chăm sóc và tổ chức thực hiện chăm sóc người bệnh;

Phối hợp với bác sĩ điều trị chuẩn bị và hỗ trợ cho người bệnh chuyển khoa, chuyển cơ sở khám bệnh, chữa bệnh, ra viện;

Hỗ trợ, giám sát và chịu trách nhiệm về chuyên môn đối với việc thực hiện nhiệm vụ của điều dưỡng cấp thấp hơn;

Thực hiện quản lý hồ sơ, bệnh án, buồng bệnh, người bệnh, thuốc, trang thiết bị y tế, vật tư tiêu hao.

g) Đào tạo, nghiên cứu và phát triển nghề nghiệp:

Đào tạo và hướng dẫn thực hành cho học sinh, sinh viên và viên chức điều dưỡng;

Thực hiện nghiên cứu khoa học, sáng kiến cải tiến kỹ thuật trong chăm sóc người bệnh và áp dụng cải tiến chất lượng trong chăm sóc người bệnh;

Tham gia xây dựng chương trình, tài liệu đào tạo liên tục đối với viên chức điều dưỡng.

Như vậy, khi bạn trúng tuyển điều dưỡng viên hạng III thì bạn có các nhiệm vụ được pháp luật quy định như trên. 

Trân trọng!

Đi đến trang Tìm kiếm nội dung Tư vấn pháp luật - Chứng chỉ

Nguyễn Minh Tài

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Chứng chỉ
Chứng chỉ
Hỏi đáp mới nhất về Chứng chỉ
Hỏi đáp pháp luật
Quy định về yêu cầu, nội dung, thời gian, địa điểm, kinh phí tổ chức huấn luyện về quản lý, sử dụng vũ khí, vật liệu nổ quân dụng, công cụ hỗ trợ như thế nào?
Hỏi đáp pháp luật
Quy định về tổ chức, doanh nghiệp khác được tham gia nghiên cứu, chế tạo, sản xuất, sửa chữa vũ khí là gì?
Hỏi đáp pháp luật
Được cấp chứng chỉ hành nghề dược khi chưa được ghi tên lên Sở Y tế không?
Hỏi đáp pháp luật
Phạm vi hoạt động đối với chứng chỉ hành nghề dược như thế nào?
Hỏi đáp pháp luật
Tham gia khóa đào tạo nghề đấu giá mất bao lâu?
Hỏi đáp pháp luật
Có được cấp chứng chỉ hành nghề khám bệnh với người có phương pháp chữa bệnh gia truyền không?
Hỏi đáp pháp luật
Có được xin cấp lại chứng chỉ bồi dưỡng chuyên ngành bị mất của viên chức?
Hỏi đáp pháp luật
Kế toán viên phải có chứng chỉ bồi dưỡng thì mới được làm kế toán trưởng?
Hỏi đáp pháp luật
Quy định về đình chỉ hoạt động, thu hồi chứng chỉ năng lực điều tra, khảo sát, rà phá bom mìn vật nổ sau chiến tranh như thế nào?
Hỏi đáp pháp luật
Có được bảo kết quả thi các môn thi lấy chứng chỉ hành nghề dịch vụ làm thủ tục về thuế đạt yêu cầu không?
Căn cứ pháp lý
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về Chứng chỉ có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào