10:13 | 27/09/2022
Loading...

Việc thẩm định tại chỗ có nhất thiết phải có mặt của Ủy ban xã không?

Có nhất thiết phải có mặt của Ủy ban xã khi tiến hành thẩm định tại chỗ? Tòa án quyết định thẩm định tại chỗ thì ai nộp tạm ứng chi phí thẩm định? Biên bản thẩm định tại chỗ có được xem là chứng cứ nếu không có ký, đóng dấu của Ủy ban xã?

Có nhất thiết phải có mặt của Ủy ban xã khi tiến hành thẩm định tại chỗ?

Được biết thẩm định tại chỗ có trong thủ tục tố tụng dân sự, vậy xin hỏi việc thẩm định tại chỗ có nhất thiết phải có mặt của UBND xã không?

Trả lời:

Khoản 1 Điều 101 Bộ luật tố tụng dân sự 2015 có quy định:

Theo yêu cầu của đương sự hoặc khi xét thấy cần thiết, Thẩm phán tiến hành việc xem xét, thẩm định tại chỗ với sự có mặt của đại diện Ủy ban nhân dân cấp xã hoặc Công an xã, phường, thị trấn hoặc cơ quan, tổ chức nơi có đối tượng cần xem xét, thẩm định và phải báo trước việc xem xét, thẩm định tại chỗ để đương sự biết và chứng kiến việc xem xét, thẩm định đó.

Theo thủ tục xem xét, thẩm định tại chỗ này thì khi tiến hành phải có mặt của:

- Đại diện Ủy ban nhân dân cấp xã;

- Công an xã, phường, thị trấn;

- Cơ quan, tổ chức nơi có đối tượng cần xem xét, thẩm định.

Như vậy, khi tiến hành xem xét, thẩm định tại chỗ thì không nhất thiết phải có mặt đại diện Ủy ban nhân dân cấp xã. Trong từng trường hợp cụ thể, có thể là đại diện Ủy ban nhân dân cấp xã hoặc là Công an xã, phường, thị trấn hoặc Cơ quan, tổ chức nơi có đối tượng cần xem xét, thẩm định.

Tòa án quyết định thẩm định tại chỗ thì ai nộp tạm ứng chi phí thẩm định?

Trong thủ tục tố tụng thì khi Tòa án quyết định xem xét, thẩm định tại chỗ, ai phải nộp tạm ứng chi phí thẩm định?

Trả lời:

Khoản 2 Điều 156 Bộ luật tố tụng dân sự 2015 có quy định:

Trường hợp Tòa án xét thấy cần thiết và quyết định xem xét, thẩm định tại chỗ thì nguyên đơn, người yêu cầu giải quyết việc dân sự, người kháng cáo theo thủ tục phúc thẩm phải nộp tiền tạm ứng chi phí xem xét, thẩm định tại chỗ.

Theo quy định này thì có 03 đối tượng phải nộp tạm ứng chi phí xem xét, thẩm định tại chỗ khi Tòa án quyết định em xét, thẩm định tại chỗ:

- Nguyên đơn;

- Người yêu cầu giải quyết việc dân sự;

- Người kháng cáo theo thủ tục phúc thẩm;

Biên bản thẩm định tại chỗ có được xem là chứng cứ nếu không có ký, đóng dấu của Ủy ban xã?

Theo thủ tục tố tụng dân sự, biên bản thẩm định tại chỗ có được xem là chứng cứ nếu không có ký, đóng dấu của Ủy ban xã?

Trả lời: 

Khoản 7 Điều 95 Bộ luật tố tụng dân sự 2015 có quy định:

Biên bản ghi kết quả thẩm định tại chỗ được coi là chứng cứ nếu việc thẩm định được tiến hành theo đúng thủ tục do pháp luật quy định.

Khoản 1, 2 Điều 101 Bộ luật này cũng quy định về xem xét, thẩm định tại chỗ như sau:

1. Theo yêu cầu của đương sự hoặc khi xét thấy cần thiết, Thẩm phán tiến hành việc xem xét, thẩm định tại chỗ với sự có mặt của đại diện Ủy ban nhân dân cấp xã hoặc Công an xã, phường, thị trấn hoặc cơ quan, tổ chức nơi có đối tượng cần xem xét, thẩm định và phải báo trước việc xem xét, thẩm định tại chỗ để đương sự biết và chứng kiến việc xem xét, thẩm định đó.

2. Việc xem xét, thẩm định tại chỗ phải được ghi thành biên bản. Biên bản phải ghi rõ kết quả xem xét, thẩm định, mô tả rõ hiện trường, có chữ ký của người xem xét, thẩm định và chữ ký hoặc điểm chỉ của đương sự nếu họ có mặt, của đại diện Ủy ban nhân dân cấp xã hoặc Công an xã, phường, thị trấn hoặc cơ quan, tổ chức nơi có đối tượng được xem xét, thẩm định và những người khác được mời tham gia việc xem xét, thẩm định. Sau khi lập xong biên bản, người xem xét, thẩm định phải yêu cầu đại diện Ủy ban nhân dân cấp xã hoặc Công an xã, phường, thị trấn hoặc cơ quan, tổ chức nơi có đối tượng được xem xét, thẩm định ký tên và đóng dấu xác nhận.

Theo như quy định này thì sau khi lập xong biên bản thẩm định tại chỗ, người xem xét, thẩm định phải yêu cầu đại diện Ủy ban nhân dân cấp xã hoặc Công an xã, phường, thị trấn hoặc cơ quan, tổ chức nơi có đối tượng được xem xét, thẩm định ký tên và đóng dấu xác nhận.

Như vậy, ngoài Ủy ban nhân dân xã thì Công an xã hoặc cơ quan, tổ chức nơi có đối tượng được xem xét, thẩm định đều có thể ký tên và đóng dấu xác nhận và biên bản thẩm định tại chỗ. Cho nên nếu Uỷ ban nhân dân xã không ký tên và đóng dấu xác nhận vào biên bản, mà có Công an xã hoặc cơ quan, tổ chức nơi có đối tượng được xem xét, thẩm định ký tên, đóng dấu thì biên bản thẩm định tại chỗ này vẫn có giá trị và cũng được xem là chứng cứ vì việc thẩm định này được tiến hành theo đúng thủ tục do pháp luật quy định.

Trân trọng!

Đi đến trang Tìm kiếm nội dung Tư vấn pháp luật - Thẩm định

Mạc Duy Văn

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Thẩm định
Thẩm định
Hỏi đáp mới nhất về Thẩm định
Hỏi đáp pháp luật
Quy định về thẩm định đủ điều kiện tham gia đấu giá tần số vô tuyến điện đối với băng tần?
Hỏi đáp pháp luật
Quy định về thẩm định và thông báo thực hiện đối với khoản phát hành trái phiếu doanh nghiệp ra sao?
Hỏi đáp pháp luật
Thẩm định sản phẩm quảng cáo ở cơ quan nào?
Hỏi đáp pháp luật
Hồ sơ thẩm định đối với dự thảo văn bản trình Chính phủ, Thủ tướng Chính phủ của Bộ Giao thông vận tải gửi Vụ Pháp chế là gì?
Hỏi đáp pháp luật
Thời gian thực hiện và kết quả của đề tài nghiên cứu ứng dụng do Quỹ Phát triển khoa học và công nghệ Quốc gia tài trợ có yêu cầu thế nào?
Hỏi đáp pháp luật
Tác động tới lòng, bờ, bãi sông được đánh giá như thế nào?
Hỏi đáp pháp luật
Quy định về yêu cầu đối với đơn vị thẩm định giảm nhẹ phát thải khí nhà kính?
Hỏi đáp pháp luật
Việc thẩm định tại chỗ có nhất thiết phải có mặt của Ủy ban xã không?
Hỏi đáp pháp luật
Quy định về lấy ý kiến trong quá trình thẩm định quy hoạch cảng hàng không, sân bay?
Hỏi đáp pháp luật
Quy định về hồ sơ thẩm định phương án kỹ thuật thi công, dự toán điều tra, khảo sát, rà phá bom mìn vật nổ như thế nào?
Căn cứ pháp lý
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về Thẩm định có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào