10:53 | 13/09/2022
Loading...

Quy định về tiêu chuẩn Phó Trưởng khoa/phòng của đơn vị pháp y, pháp y tâm thần là gì

Tiêu chuẩn Phó Trưởng khoa/phòng của đơn vị pháp y, pháp y tâm thần được quy định như thế nào? Tiêu chuẩn Tổng/Phó tổng biên tập Báo, Tạp chí và Giám đốc/Phó Giám đốc trung tâm truyền thông của Bộ Y tế là gì? Tiêu chuẩn Trưởng khoa/phòng của báo, tạp chí và trung tâm truyền thông của Bộ Y tế được quy định như thế nào? Mong Ban biên tập trả lời giúp tôi. Tôi cảm ơn.

1. Tiêu chuẩn Phó Trưởng khoa/phòng của đơn vị pháp y, pháp y tâm thần được quy định như thế nào?

Tại Điều 18 Quyết định 2969/QĐ-BYT năm 2021 quy định về tiêu chuẩn của Phó Trưởng khoa/phòng đơn vị pháp y, pháp y tâm thần như sau:

1. Trình độ chuyên môn: Tốt nghiệp đại học trở lên, có ngành đào tạo phù hợp với lĩnh vực, công việc đảm nhiệm.

2. Trình độ lý luận chính trị, quản lý:

a) Tốt nghiệp trung cấp lý luận chính trị trở lên;

b) Có chứng chỉ bồi dưỡng cán bộ quản lý cấp Phòng hoặc tương đương.

3. Kinh nghiệm trong công tác, quản lý: Có thời gian công tác trong lĩnh vực, công việc đảm nhiệm từ 01 năm trở lên (không tính thời gian tập sự).

2. Tiêu chuẩn Tổng/Phó tổng biên tập Báo, Tạp chí và Giám đốc/Phó Giám đốc trung tâm truyền thông của Bộ Y tế là gì?

Tại Điều 19 Quyết định 2969/QĐ-BYT năm 2021 quy định về tiêu chuẩn của Tổng biên tập Báo, Tạp chí và Giám đốc trung tâm truyền thông của Bộ Y tế như sau:

1. Trình độ chuyên môn: Tốt nghiệp đại học trở lên, có ngành đào tạo phù hợp với lĩnh vực, công việc đảm nhiệm.

2. Trình độ lý luận chính trị, quản lý:

a) Tốt nghiệp cao cấp lý luận chính trị, cử nhân chính trị hoặc có xác nhận tương đương cao cấp lý luận chính trị của cấp có thẩm quyền;

b) Có chứng chỉ bồi dưỡng cán bộ quản lý cấp Vụ hoặc tương đương;

c) Có chứng chỉ quản lý nhà nước về báo chí, Tổng Biên tập Báo: có thẻ nhà báo còn hiệu lực.

3. Kinh nghiệm trong công tác, quản lý: Đã giữ chức vụ quản lý cấp phó đơn vị hoặc tương đương từ 01 năm trở lên hoặc đã có thời gian công tác trong lĩnh vực công việc đảm nhiệm từ 05 năm trở lên (không tính thời gian tập sự).

Tại Điều 20 Quyết định 2969/QĐ-BYT năm 2021 quy định về tiêu chuẩn của Phó Tổng biên tập Báo, Tạp chí và Phó Giám đốc trung tâm truyền thông của Bộ Y tế như sau:

1. Trình độ chuyên môn:

a) Phụ trách chuyên môn: Tốt nghiệp đại học trở lên, có ngành đào tạo phù hợp với lĩnh vực, công việc đảm nhiệm;

b) Phụ trách kinh tế: Tốt nghiệp đại học trở lên thuộc nhóm ngành kinh tế, tài chính, kế toán - kiểm toán; tốt nghiệp đại học khác phải có chứng chỉ quản lý kinh tế - tài chính (thời gian học từ 6 tháng trở lên).

2. Trình độ lý luận chính trị, quản lý:

a) Tốt nghiệp cao cấp lý luận chính trị, cử nhân chính trị hoặc có xác nhận tương đương cao cấp lý luận chính trị của cấp có thẩm quyền;

b) Có chứng chỉ bồi dưỡng cán bộ quản lý cấp Vụ hoặc tương đương;

c) Có chứng chỉ quản lý nhà nước về báo chí đối với cấp phó phụ trách chuyên môn.

3. Kinh nghiệm trong công tác, quản lý: Đã giữ chức vụ quản lý cấp khoa/ phòng và tương đương từ 01 năm trở lên hoặc đã có thời gian công tác trong lĩnh vực, công việc đảm nhiệm từ 03 năm trở lên (không tính thời gian tập sự).

3. Tiêu chuẩn Trưởng khoa/phòng của báo, tạp chí và trung tâm truyền thông của Bộ Y tế được quy định như thế nào?

Tại Điều 21 Quyết định 2969/QĐ-BYT năm 2021 quy định về tiêu chuẩn của Trưởng khoa/phòng của báo, tạp chí và trung tâm truyền thông của Bộ Y tế như sau:

1. Trình độ chuyên môn: Tốt nghiệp đại học trở lên, có ngành đào tạo phù hợp với lĩnh vực, công việc đảm nhiệm.

2. Trình độ lý luận chính trị, quản lý:

a) Tốt nghiệp trung cấp lý luận chính trị trở lên;

b) Có chứng chỉ bồi dưỡng cán bộ quản lý cấp Phòng và tương đương.

3. Kinh nghiệm trong công tác, quản lý: Đã giữ chức vụ cấp khoa/phòng và tương đương từ 01 năm trở lên hoặc có thời gian công tác trong lĩnh vực, công việc đảm nhiệm từ 03 năm trở lên (không tính thời gian tập sự).

Trân trọng!

Đi đến trang Tìm kiếm nội dung Tư vấn pháp luật - Tiêu chuẩn

Nguyễn Hữu Vi

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào