10:22 | 13/09/2022
Loading...

Quy định về tiêu chuẩn của Phó Trưởng khoa/phòng của đơn vị y tế dự phòng, nghiên cứu, kiểm định, kiểm nghiệm như thế nào?

Tiêu chuẩn Phó Trưởng khoa/phòng của đơn vị y tế dự phòng, nghiên cứu, kiểm định, kiểm nghiệm là gì? Tiêu chuẩn Viện trưởng và Phó Viện trưởng của đơn vị pháp y, pháp y tâm thần được quy định như thế nào? Tiêu chuẩn Trưởng khoa/phòng của đơn vị pháp y, pháp y tâm thần được quy định như thế nào? Nhờ anh chị Luật sư tư vấn giúp tôi. Tôi cảm ơn.

1. Tiêu chuẩn Phó Trưởng khoa/phòng của đơn vị y tế dự phòng, nghiên cứu, kiểm định, kiểm nghiệm là gì?

Tại Điều 14 Quyết định 2969/QĐ-BYT năm 2021 quy định về tiêu chuẩn của Phó Trưởng khoa/phòng của đơn vị y tế dự phòng, nghiên cứu, kiểm định, kiểm nghiệm như sau:

1. Trình độ chuyên môn:
a) Khoa, phòng khối chuyên môn: Tốt nghiệp thạc sĩ hoặc Bác sỹ chuyên khoa cấp I hoặc tương đương trở lên, có ngành đào tạo phù hợp với lĩnh vực, công việc đảm nhiệm;
b) Khoa, phòng khối hành chính: Tốt nghiệp đại học trở lên, có ngành đào tạo phù hợp với lĩnh vực, công việc đảm nhiệm.
2. Trình độ lý luận chính trị, quản lý:
a) Tốt nghiệp trung cấp lý luận chính trị trở lên;
b) Có chứng chỉ bồi dưỡng cán bộ quản lý cấp Phòng hoặc tương đương.
3. Kinh nghiệm trong công tác, quản lý: Có thời gian công tác trong lĩnh vực, công việc đảm nhiệm từ 03 năm trở lên (không tính thời gian tập sự).

2. Tiêu chuẩn Viện trưởng và Phó Viện trưởng của đơn vị pháp y, pháp y tâm thần được quy định như thế nào?

Tại Điều 15 Quyết định 2969/QĐ-BYT năm 2021 quy định về tiêu chuẩn của Viện trưởng của đơn vị pháp y, pháp y tâm thần như sau:

1. Trình độ chuyên môn: Tốt nghiệp thạc sĩ y học hoặc bác sỹ chuyên khoa cấp I hoặc tương đương trở lên, đã được bổ nhiệm giám định viên pháp y hoặc giám định viên pháp y tâm thần.
Trung tâm Pháp y tâm thần khu vực: Tốt nghiệp đại học trở lên thuộc nhóm ngành y học, đã được bổ nhiệm giám định viên pháp y tâm thần.
2. Trình độ lý luận chính trị, quản lý:
a) Tốt nghiệp cao cấp lý luận chính trị, cử nhân chính trị hoặc xác nhận tương đương cao cấp lý luận chính trị của cấp có thẩm quyền;
b) Có chứng chỉ bồi dưỡng cán bộ quản lý cấp Vụ hoặc tương đương.
3. Kinh nghiệm trong công tác, quản lý: Đã giữ chức vụ quản lý cấp phó đơn vị và tương đương từ 01 năm trở lên hoặc đã giữ chức vụ quản lý cấp khoa/phòng và tương đương từ 05 năm trở lên.

Tại Điều 16 Quyết định 2969/QĐ-BYT năm 2021 quy định về tiêu chuẩn của Phó Viện trưởng của đơn vị pháp y, pháp y tâm thần như sau:

1. Trình độ chuyên môn:
a) Phó Viện trưởng phụ trách chuyên môn: Tốt nghiệp thạc sĩ y học/ bác sỹ chuyên khoa cấp I, hoặc tốt nghiệp thạc sỹ dược học/ dược sỹ chuyên khoa cấp 1 hoặc tương đương trở lên, đã được bổ nhiệm giám định viên pháp y hoặc giám định viên pháp y tâm thần.
Trung tâm Pháp y tâm thần khu vực: Tốt nghiệp đại học trở lên thuộc nhóm ngành y học, đã được bổ nhiệm giám định viên pháp y tâm thần;
b) Phó Viện trưởng phụ trách kinh tế: Tốt nghiệp đại học trở lên thuộc nhóm ngành kinh tế, tài chính, kế toán - kiểm toán; tốt nghiệp đại học khác phải có chứng chỉ quản lý kinh tế - tài chính (thời gian học từ 6 tháng trở lên).
2. Trình độ lý luận chính trị, quản lý:
a) Tốt nghiệp cao cấp lý luận chính trị, cử nhân chính trị hoặc xác nhận tương đương cao cấp lý luận chính trị của cấp có thẩm quyền;
b) Có chứng chỉ bồi dưỡng cán bộ quản lý cấp Vụ hoặc tương đương.
3. Kinh nghiệm trong công tác, quản lý: Đã giữ chức vụ quản lý cấp khoa/phòng và tương đương từ 03 năm trở lên.

3. Tiêu chuẩn Trưởng khoa/phòng của đơn vị pháp y, pháp y tâm thần được quy định như thế nào?

Tại Điều 17 Quyết định 2969/QĐ-BYT năm 2021 quy định về tiêu chuẩn của Trưởng khoa/phòng của đơn vị pháp y, pháp y tâm thần như sau:

1. Trình độ chuyên môn: Tốt nghiệp đại học trở lên, có ngành đào tạo phù hợp với lĩnh vực, công việc đảm nhiệm.
2. Trình độ lý luận chính trị, quản lý:
a) Tốt nghiệp trung cấp lý luận chính trị trở lên;
b) Có chứng chỉ bồi dưỡng cán bộ quản lý cấp Phòng hoặc tương đương.
3. Kinh nghiệm trong công tác, quản lý: Đã giữ chức vụ cấp phòng và tương đương từ 01 năm trở lên hoặc có thời gian công tác trong lĩnh vực, công việc đảm nhiệm từ 03 năm trở lên (không tính thời gian tập sự).

Trân trọng!

Đi đến trang Tra cứu hỏi đáp về Tiêu chuẩn

Nguyễn Hữu Vi

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào