16:54 | 07/09/2022
Loading...

Thời hạn giải quyết khiếu nại lần đầu không quá 02 tháng?

Giải quyết khiếu nại lần đầu thời hạn không quá 02 tháng? Không được rút đơn khiếu nại khi đã nộp đơn khiếu nại? Quên ký vào đơn khiếu nại có được thụ lý giải quyết không?

Giải quyết khiếu nại lần đầu thời hạn không quá 02 tháng? 

Theo quy định hiện hành thì thời hạn giải quyết khiếu nại lần đầu đối với hành vi hành chính là không quá 02 tháng đúng không?

Trả lời:

Căn cứ Điều 28 Luật khiếu nại 2011 quy định về thời hạn giải quyết khiếu nại lần đầu như sau:

Thời hạn giải quyết khiếu nại lần đầu không quá 30 ngày, kể từ ngày thụ lý; đối với vụ việc phức tạp thì thời hạn giải quyết có thể kéo dài hơn nhưng không quá 45 ngày, kể từ ngày thụ lý.

Ở vùng sâu, vùng xa đi lại khó khăn thì thời hạn giải quyết khiếu nại không quá 45 ngày, kể từ ngày thụ lý; đối với vụ việc phức tạp thì thời hạn giải quyết có thể kéo dài hơn nhưng không quá 60 ngày, kể từ ngày thụ lý.

Theo đó, tùy thuộc vào vụ việc đơn giản hay phức tạp rồi tùy thuộc vào vùng miền khác nhau mà quy định linh hoạt về thời hạn giải quyết khiếu nại. Tuy nhiên, không được kéo dài quá 60 ngày thậm chí đối với vụ việc ở vùng sâu, vùng xa như đã quy định.

Không được rút đơn khiếu nại khi đã nộp đơn khiếu nại? 

Hôm qua tôi có làm đơn khiếu nại đến Công chức xã. Tuy nhiên, tôi nghĩ lại và không muốn khiếu nại nữa thì có thể được rút đơn hay không. Tôi đã nộp bản giấy.

Trả lời:

Căn cứ Điều 10 Luật khiếu nại 2011 quy định như sau:

Người khiếu nại có thể rút khiếu nại tại bất cứ thời điểm nào trong quá trình khiếu nại và giải quyết khiếu nại; việc rút khiếu nại phải được thực hiện bằng đơn có chữ ký hoặc điểm chỉ của người khiếu nại; đơn xin rút khiếu nại phải gửi đến người có thẩm quyền giải quyết khiếu nại.

Người có thẩm quyền giải quyết khiếu nại khi nhận được đơn xin rút khiếu nại thì đình chỉ việc giải quyết và thông báo bằng văn bản cho người khiếu nại về việc đình chỉ giải quyết khiếu nại.

Như vậy, bạn có thể rút khiếu nại tại bất cứ thời điểm nào trong quá trình khiếu nại và giải quyết khiếu nại, lưu ý phải được thực hiện bằng đơn có chữ ký hoặc điểm chỉ bạn nhé.

Quên ký vào đơn khiếu nại có được thụ lý giải quyết không?

Dạ, sáng hôm nay em có làm đơn khiếu nại gửi lên bên công an giao thông mà em quên ký tên vào, không biết họ có giải quyết hay không?

Trả lời: 

Căn cứ Khoản 5 Điều 11 Luật khiếu nại 2011 quy định về khiếu nại không được thụ lý giải quyết như sau:

...

- Người khiếu nại không có năng lực hành vi dân sự đầy đủ mà không có người đại diện hợp pháp;

- Người đại diện không hợp pháp thực hiện khiếu nại;

- Đơn khiếu nại không có chữ ký hoặc điểm chỉ của người khiếu nại;

Như vậy, về nguyên tắc thì Đơn khiếu nại không có chữ ký hoặc điểm chỉ của người khiếu nại thì cơ quan, cá nhân có thâm quyền họ sẽ không thụ lý giải quyết. Để biết chính xác vấn đề này bạn có thể soạn sẵn đơn khác mà tới đó để thực hiện việc khiếu nại theo đúng quy định.

Trân trọng!

Đi đến trang Tra cứu hỏi đáp về Khiếu nại

Nguyễn Minh Tài

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Khiếu nại
Khiếu nại
Hỏi đáp mới nhất về Khiếu nại
Hỏi đáp pháp luật
Ai có quyền khiếu nại?
Hỏi đáp pháp luật
Khi người dân say rượu đến khiếu nại thì đơn vị phụ trách tiếp công dân có được từ chối hay không?
Hỏi đáp pháp luật
Người tiếp công dân được quyền không ghi lại nội dung mà người đến khiếu nại trình bày hay không?
Hỏi đáp pháp luật
Quy định về thời hạn bảo vệ bí mật nhà nước và gia hạn thời hạn bảo vệ bí mật nhà nước trên địa bàn Thành phố Hồ Chí Minh ra sao?
Hỏi đáp pháp luật
Trách nhiệm và quyền hạn của cơ quan quản lý thuế trong việc giải quyết khiếu nại về thuế như thế nào?
Hỏi đáp pháp luật
Có được khiếu nại quyết định điều động công chức?
Hỏi đáp pháp luật
Thực hiện khiếu nại tại tiếp dân thì bao lâu được giải quyết?
Hỏi đáp pháp luật
Có được tiến hành thu hồi đất không khi chưa có quyết định giải quyết khiếu nại?
Hỏi đáp pháp luật
Khiếu nại đến Chủ tịch Ủy ban nhân dân tỉnh khi người này ra quyết định trái pháp luật thì có được hay không?
Hỏi đáp pháp luật
Được khởi kiện sau bao lâu kể từ ngày gửi đơn khiếu nại lần hai mà không được giải quyết?
Căn cứ pháp lý
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về Khiếu nại có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào