11:08 | 06/09/2022
Loading...

Quyền bầu cử cơ quan lãnh đạo của Đảng có áp dụng đối với Đảng viên dự bị không?

Đảng viên dự bị có quyền bầu cử cơ quan lãnh đạo của Đảng không? Thủ tục kết nạp Đảng viên được tiến hành như thế nào?  Chào các anh chị tư vấn viên. Hiện tại, tôi đang là Đảng viên dự bị và theo thông tin tôi được biết là sắp tới sẽ tiến hành bầu cử cơ quan lãnh đạo của Đảng thì tôi có thắc mắc là tôi có quyền bầu cử cho cơ quan lãnh đạo của Đảng không? Mong được tư vấn từ anh chị. Tôi cảm ơn. 

1. Đảng viên dự bị có quyền bầu cử cơ quan lãnh đạo của Đảng không? 

Tại Điều 3 Điều lệ Đảng Cộng sản Việt Nam 2011 có quy định như sau:

Đảng viên có quyền :

1. Được thông tin và thảo luận các vấn đề về Cương lĩnh chính trị, Điều lệ Đảng, đường lối, chủ trương, chính sách của Đảng; biểu quyết công việc của Đảng.

2. Ứng cử, đề cử và bầu cử cơ quan lãnh đạo các cấp của Đảng theo quy định của Ban Chấp hành Trung ương.

3. Phê bình, chất vấn về hoạt động của tổ chức đảng và đảng viên ở mọi cấp trong phạm vi tổ chức; báo cáo, kiến nghị với các cơ quan có trách nhiệm và yêu cầu được trả lời.

4. Trình bày ý kiến khi tổ chức đảng nhận xét, quyết định công tác hoặc thi hành kỷ luật đối với mình.

Đảng viên dự bị có các quyền trên đây, trừ quyền biểu quyết, ứng cử và bầu cử cơ quan lãnh đạo của Đảng.

Theo đó, đối chiếu với quy định này của Đảng thì hiện bạn đang là Đảng viên dự bị nên bạn sẽ các quyền nêu trên trừ quyền biểu quyết, ứng cử và bầu cử cơ quan lãnh đạo của Đảng.

2. Thủ tục kết nạp Đảng viên được tiến hành như thế nào? 

Căn cứ Điều 4 Điều lệ Đảng Cộng sản Việt Nam 2011 có quy định, cụ thể như sau:

Thủ tục kết nạp đảng viên (kể cả kết nạp lại):

1. Người vào Đảng phải:

- Có đơn tự nguyện xin vào Đảng;

- Báo cáo trung thực lý lịch với chi bộ;

- Được hai đảng viên chính thức giới thiệu.

Nơi có tổ chức Đoàn Thanh niên Cộng sản Hồ Chí Minh, người vào Đảng trong độ tuổi thanh niên phải là đoàn viên, được ban chấp hành đoàn cơ sở và một đảng viên chính thức giới thiệu.

Ở các cơ quan, doanh nghiệp nơi không có tổ chức Đoàn Thanh niên Cộng sản Hồ Chí Minh, người vào Đảng phải là đoàn viên công đoàn, được ban chấp hành công đoàn cơ sở và một đảng viên chính thức giới thiệu.

2. Người giới thiệu phải:

- Là đảng viên chính thức và cùng công tác với người vào Đảng ít nhất một năm;

- Báo cáo với chi bộ về lý lịch, phẩm chất, năng lực của người vào Đảng và chịu trách nhiệm về sự giới thiệu của mình. Có điều gì chưa rõ thì báo cáo để chi bộ và cấp trên xem xét.

3. Trách nhiệm của chi bộ và cấp uỷ :

- Trước khi chi bộ xét và đề nghị kết nạp, chi uỷ kiểm tra lại điều kiện của người vào Đảng và lấy ý kiến nhận xét của tổ chức đoàn thể nơi người đó sinh hoạt.

Vấn đề lịch sử chính trị của người vào Đảng phải thực hiện theo quy định của Ban Chấp hành Trung ương.

- Chi bộ xét và đề nghị kết nạp từng người một, khi được ít nhất hai phần ba số đảng viên chính thức trong chi bộ tán thành thì đề nghị lên cấp uỷ cấp trên; khi có quyết định của cấp uỷ cấp trên, chi bộ tổ chức lễ kết nạp từng người một.

- Đảng uỷ cơ sở xét, nếu được ít nhất hai phần ba số cấp uỷ viên tán thành kết nạp thì đề nghị lên cấp uỷ cấp trên trực tiếp.

- Ban thường vụ cấp uỷ cấp trên trực tiếp của tổ chức cơ sở đảng hoặc cấp uỷ cơ sở được uỷ quyền xét, quyết định kết nạp từng người một.

4. Nơi chưa có đảng viên hoặc có đảng viên nhưng chưa đủ điều kiện giới thiệu thì cấp uỷ cấp trên trực tiếp cử đảng viên về làm công tác tuyên truyền, xem xét, giới thiệu kết nạp vào Đảng. Trường hợp đặc biệt do Ban Chấp hành Trung ương quy định.

Như vậy, khi bạn là người được kết nạp mới vào Đảng hoặc là người thuộc trường hợp kết nạp lại Đảng thì cần phải thực hiện đầy đủ các thủ tục nêu trên để có thể được kết nạp vào Đảng.

Trân trọng!

Đi đến trang Tra cứu hỏi đáp về Đảng viên

Nguyễn Minh Tài

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Đảng viên
Đảng viên
Hỏi đáp mới nhất về Đảng viên
Hỏi đáp pháp luật
Đảng viên nhận lời mời đi nước ngoài làm việc có cần phải xin phép hay không?
Hỏi đáp pháp luật
Đánh giá, xếp loại chất lượng Đảng viên sinh hoạt tạm thời ở đâu?
Hỏi đáp pháp luật
Có bị áp dụng hình thức kỷ luật khai trừ đối với Đảng viên dự bị vi phạm kỷ luật đảng không?
Hỏi đáp pháp luật
Theo quy định, Đảng viên xem bói có bị kỷ luật hay không? Nhiệm vụ của Đảng viên là gì?
Hỏi đáp pháp luật
Đảng viên có bị xử lý kỷ luật nếu sống thử với người khác?
Hỏi đáp pháp luật
Đảng viên bị xóa tên trong danh sách đảng viên khi bỏ sinh hoạt đảng bao nhiêu tháng?
Hỏi đáp pháp luật
Có cấm Đảng viên xăm mình hay không? Tình tiết giảm nhẹ mức kỷ luật đối với đảng viên là gì?
Hỏi đáp pháp luật
Có được công nhận tuổi Đảng sớm khi thiếu hai tháng nhưng bị bệnh nặng không?
Hỏi đáp pháp luật
Quyền bầu cử cơ quan lãnh đạo của Đảng có áp dụng đối với Đảng viên dự bị không?
Hỏi đáp pháp luật
Sinh hoạt đảng ở đâu đối với đảng viên là sinh viên mới ra trường nhưng chưa có việc làm?
Căn cứ pháp lý
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về Đảng viên có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào