09:13 | 08/09/2022
Loading...

Có phải đóng thuế thu nhập cá nhân khi được anh ruột tặng đất?

Anh ruột tặng đất có phải đóng thuế thu nhập cá nhân? Mức thuế thu nhập cá nhân phải đóng khi chuyển nhượng đất là bao nhiêu?  Chào anh chị Luật sư, tôi có anh ruột đang có ý định tặng cho tôi một mảnh đất ở quê. Anh chị cho tôi hỏi nếu tôi nhận mảnh đất đó thì có phải đóng thuế thu nhập cá nhân không? Nhờ anh chị tư vấn giúp tôi. Tôi cảm ơn!

1. Anh ruột tặng đất có phải đóng thuế thu nhập cá nhân?

Tại Điều 4 Luật Thuế thu nhập cá nhân 2007 được bổ sung bởi Khoản 3 Điều 2 và sửa đổi bởi Khoản 2 Điều 1 Luật về thuế sửa đổi 2014 quy định về các thu nhập được miễn thuế như sau:

1. Thu nhập từ chuyển nhượng bất động sản giữa vợ với chồng; cha đẻ, mẹ đẻ với con đẻ; cha nuôi, mẹ nuôi với con nuôi; cha chồng, mẹ chồng với con dâu; cha vợ, mẹ vợ với con rể; ông nội, bà nội với cháu nội; ông ngoại, bà ngoại với cháu ngoại; anh, chị, em ruột với nhau.

2. Thu nhập từ chuyển nhượng nhà ở, quyền sử dụng đất ở và tài sản gắn liền với đất ở của cá nhân trong trường hợp cá nhân chỉ có một nhà ở, đất ở duy nhất.

3. Thu nhập từ giá trị quyền sử dụng đất của cá nhân được Nhà nước giao đất.

4. Thu nhập từ nhận thừa kế, quà tặng là bất động sản giữa vợ với chồng; cha đẻ, mẹ đẻ với con đẻ; cha nuôi, mẹ nuôi với con nuôi; cha chồng, mẹ chồng với con dâu; cha vợ, mẹ vợ với con rể; ông nội, bà nội với cháu nội; ông ngoại, bà ngoại với cháu ngoại; anh, chị, em ruột với nhau.

5. Thu nhập của hộ gia đình, cá nhân trực tiếp sản xuất nông nghiệp, lâm nghiệp, làm muối, nuôi trồng, đánh bắt thuỷ sản chưa qua chế biến thành các sản phẩm khác hoặc chỉ qua sơ chế thông thường.

6. Thu nhập từ chuyển đổi đất nông nghiệp của hộ gia đình, cá nhân được Nhà nước giao để sản xuất. 

7. Thu nhập từ lãi tiền gửi tại tổ chức tín dụng, lãi từ hợp đồng bảo hiểm nhân thọ.

8. Thu nhập từ kiều hối.

9. Phần tiền lương làm việc ban đêm, làm thêm giờ được trả cao hơn so với tiền lương làm việc ban ngày, làm trong giờ theo quy định của pháp luật.

10. Tiền lương hưu do Quỹ bảo hiểm xã hội chi trả; tiền lương hưu do quỹ hưu trí tự nguyện chi trả hàng tháng.

11. Thu nhập từ học bổng, bao gồm:

a) Học bổng nhận được từ ngân sách nhà nước;

b) Học bổng nhận được từ tổ chức trong nước và ngoài nước theo chương trình hỗ trợ khuyến học của tổ chức đó.

12. Thu nhập từ bồi thường hợp đồng bảo hiểm nhân thọ, phi nhân thọ, tiền bồi thường tai nạn lao động, khoản bồi thường nhà nước và các khoản bồi thường khác theo quy định của pháp luật.

13. Thu nhập nhận được từ quỹ từ thiện được cơ quan nhà nước có thẩm quyền cho phép thành lập hoặc công nhận, hoạt động vì mục đích từ thiện, nhân đạo, không nhằm mục đích lợi nhuận.

14. Thu nhập nhận được từ nguồn viện trợ nước ngoài vì mục đích từ thiện, nhân đạo dưới hình thức chính phủ và phi chính phủ được cơ quan nhà nước có thẩm quyền phê duyệt.

15. Thu nhập từ tiền lương, tiền công của thuyền viên là người Việt Nam làm việc cho các hãng tàu nước ngoài hoặc các hãng tàu Việt Nam vận tải quốc tế.

16. Thu nhập của cá nhân là chủ tàu, cá nhân có quyền sử dụng tàu và cá nhân làm việc trên tàu từ hoạt động cung cấp hàng hóa, dịch vụ trực tiếp phục vụ hoạt động khai thác, đánh bắt thủy sản xa bờ.

Như vậy, theo quy định của pháp luật thì trường hợp của bạn được anh ruột tặng đất nên không phải đóng thuế thu nhập cá nhân.

2. Mức thuế thu nhập cá nhân phải đóng khi chuyển nhượng đất là bao nhiêu?

Tại Điều 14 Luật Thuế thu nhập cá nhân 2007 được sửa đổi bởi Khoản 6 Điều 2 Luật về thuế sửa đổi 2014 quy định về thu nhập chịu thuế từ chuyển nhượng bất động sản như sau:

1. Thu nhập chịu thuế từ chuyển nhượng bất động sản được xác định là giá chuyển nhượng từng lần.

2. Chính phủ quy định nguyên tắc, phương pháp xác định giá chuyển nhượng bất động sản.

3. Thời điểm xác định thu nhập chịu thuế từ chuyển nhượng bất động sản là thời điểm hợp đồng chuyển nhượng có hiệu lực theo quy định của pháp luật.

Tại Điều 23 Luật Thuế thu nhập cá nhân 2007 được sửa đổi bởi Khoản 7 Điều 2 Luật về thuế sửa đổi 2014 quy định về biểu mẫu thuế như sau:

e) Thu nhập từ chuyển nhượng bất động sản là 2%

Như vậy, theo quy định của pháp luật thì mức thuế thu nhập cá nhân phải đóng khi chuyển nhượng đất là 2% trên tổng giá trị chuyển nhượng

 

Trân trọng!

Đi đến trang Tra cứu hỏi đáp về Thuế thu nhập cá nhân

Nguyễn Hữu Vi

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Thuế thu nhập cá nhân
Thuế thu nhập cá nhân
Hỏi đáp mới nhất về Thuế thu nhập cá nhân
Hỏi đáp pháp luật
Không có người phụ thuộc, cá nhân có tiền lương bao nhiêu thì phải đóng thuế thu nhập cá nhân?
Hỏi đáp pháp luật
Đang trong thời gian thử việc, người lao động có được thưởng tết hay không?
Hỏi đáp pháp luật
Không thưởng Tết cho nhân viên công ty có bị phạt không?
Hỏi đáp pháp luật
Thu nhập là gì?
Hỏi đáp pháp luật
Khoản thừa kế mà người nước ngoài làm việc tại Việt Nam nhận được từ nước ngoài có phải chịu thuế thu nhập cá nhân tại Việt Nam không?
Hỏi đáp pháp luật
Có phải đóng thuế thu nhập cá nhân đối với lương hưu hay không?
Hỏi đáp pháp luật
Người Việt Nam sống và làm việc ở nước ngoài có được xem là cá nhân cư trú để tính thuế TNCN?
Hỏi đáp pháp luật
Có tính thuế thu nhập cá nhân cho tiền lương tháng 13 của người lao động hay không?
Hỏi đáp pháp luật
Cá nhân không cần nộp thuế thu nhập cá nhân khi doanh thu kinh doanh là bao nhiêu?
Hỏi đáp pháp luật
Lương tháng 13 có được xem là tiền thưởng Tết không?
Căn cứ pháp lý
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về Thuế thu nhập cá nhân có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào