09:53 | 01/09/2022
Loading...

Trước khi người lao động đi đào ở nước ngoài thì doanh nghiệp có cần phải ký kết hợp đồng không?

Có cần phải ký kết hợp đồng trước khi người lao động đi đào tạo ở nước ngoài không? Không ký kết hợp đồng trước khi người lao động đi đào tạo ở nước ngoài bị phạt bao nhiêu tiền? Chào Ban biên tập, tôi có vấn đề cần được giải đáp. Tôi đang làm việc tại Công ty TNHH V. Ngày 5/9 tôi sẽ sang Singapore để đào tạo một khóa nâng cao trình độ theo yêu cầu của công ty. Nhưng đến hôm nay là 31/8 công ty vẫn chưa có động đậy gì về vấn đề hợp đồng đi đào tạo của tôi. Cho tôi hỏi là khi tôi đi đào tạo ở nước ngoài công ty có phải ký kết hợp đồng với tôi không? Nếu có ký kết mà công ty không thực hiện thì xử lý như thế nào? Rất mong được Ban biên tập giải đáp, tôi cảm ơn.

1. Có cần phải ký kết hợp đồng trước khi người lao động đi đào tạo ở nước ngoài không?

Tại Khoản 2 Điều 41 Luật Người lao động Việt Nam đi làm việc ở nước ngoài theo hợp đồng 2020 quy định quyền, nghĩa vụ của doanh nghiệp Việt Nam đưa người lao động Việt Nam đi đào tạo, nâng cao trình độ, kỹ năng nghề ở nước ngoài như sau:

2. Doanh nghiệp có các nghĩa vụ sau đây:

a) Thông tin đầy đủ, chính xác, rõ ràng về các nội dung quy định tại khoản 2 Điều 37 của Luật này;

b) Ký kết hợp đồng đào tạo nghề trước khi người lao động đi đào tạo, nâng cao trình độ, kỹ năng nghề ở nước ngoài;

c) Tổ chức để người lao động trước khi đi đào tạo, nâng cao trình độ, kỹ năng nghề ở nước ngoài được tham gia khóa học giáo dục định hướng và được cấp giấy chứng nhận hoàn thành khóa học giáo dục định hướng;

d) Trong thời hạn 05 ngày làm việc kể từ ngày người lao động xuất cảnh, doanh nghiệp phải cập nhật thông tin về người lao động trên Hệ thống cơ sở dữ liệu về người lao động Việt Nam đi làm việc ở nước ngoài theo hợp đồng;

đ) Tổ chức quản lý, bảo vệ quyền và lợi ích hợp pháp, chính đáng của người lao động do doanh nghiệp đưa đi đào tạo, nâng cao trình độ, kỹ năng nghề ở nước ngoài;

e) Báo cáo và phối hợp với cơ quan đại diện Việt Nam ở nước ngoài để quản lý, bảo vệ quyền và lợi ích hợp pháp, chính đáng của người lao động;

g) Thanh lý hợp đồng đào tạo nghề ở nước ngoài với người lao động;

h) Bồi thường cho người lao động theo hợp đồng đã ký kết và quy định của pháp luật về những thiệt hại do doanh nghiệp, gây ra;

i) Tiếp nhận và bố trí việc làm cho người lao động phù hợp sau thời gian đào tạo, nâng cao trình độ, kỹ năng nghề ở nước ngoài;

k) Giải quyết quyền lợi cho người lao động trong trường hợp doanh nghiệp giải thể hoặc phá sản theo quy định của pháp luật;

Như vậy, theo quy định trên doanh nghiệp phải có nghĩa vụ ký kết hợp đồng đào tạo nghề trước khi người lao động đi đào tạo ở nước ngoài.

Ngày 5/9 bạn đã phải đi sang Singapore nhưng nay đã 31/8 công ty vẫn chưa đề cập gì đến vấn đề hợp đồng đào tạo thì công ty đang làm trái với quy định của pháp luật. Vấn đề này bạn nên liên hệ trực tiếp với bên công ty để yêu cầu được ký hợp đồng vì đây là quyền và lợi ích của bạn.

2. Không ký kết hợp đồng trước khi người lao động đi đào tạo ở nước ngoài bị phạt bao nhiêu tiền?

Theo Khoản 4 Điều 45 Nghị định 12/2022/NĐ-CP quy định vi phạm của doanh nghiệp Việt Nam đưa người lao động Việt Nam đi đào tạo, nâng cao trình độ, kỹ năng nghề ở nước ngoài như sau:

4. Phạt tiền từ 30.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng khi có một trong các hành vi sau đây:

a) Đưa người lao động Việt Nam đi đào tạo, nâng cao trình độ, kỹ năng nghề ở nước ngoài vượt quá số lượng người đã đăng ký với cơ quan nhà nước có thẩm quyền;

b) Hợp đồng nhận lao động thực tập không có đủ các nội dung theo quy định tạikhoản 2 Điều 37 của Luật Người lao động Việt Nam đi làm việc ở nước ngoài theo hợp đồng;

c) Không ký kết hợp đồng đào tạo nghề trước khi người lao động đi đào tạo, nâng cao trình độ, kỹ năng nghề ở nước ngoài;

d) Nội dung hợp đồng đào tạo nghề ở nước ngoài không phù hợp với nội dung của hợp đồng nhận lao động thực tập.

Căn cứ Khoản 1 Điều 5 Nghị định 12/2022/NĐ-CP quy định mức phạt tiền:

1. Mức phạt tiền quy định đối với các hành vi vi phạm quy định tại Chương II, Chương III và Chương IV Nghị định này là mức phạt đối với cá nhân, trừ trường hợp quy định tại khoản 1, 2, 3, 5 Điều 7; khoản 3, 4, 6 Điều 13; khoản 2 Điều 25; khoản 1 Điều 26; khoản 1, 5, 6, 7 Điều 27; khoản 8 Điều 39; khoản 5 Điều 41; khoản 1, 2, 3, 4, 5, 6, 7, 8, 9, 10, 11, 12 Điều 42; khoản 1, 2, 3, 4, 5, 6, 7, 8 Điều 43; khoản 1, 2, 3, 4, 5, 6 Điều 45; khoản 3 Điều 46 Nghị định này. Mức phạt tiền đối với tổ chức bằng 02 lần mức phạt tiền đối với cá nhân.

Do đó, công ty không ký kết hợp đồng đào tạo nghề trước khi bạn sang Singapore để đào tạo thì công ty sẽ bị phạt tiền từ 30.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng.

Trân trọng!

Đi đến trang Tìm kiếm nội dung Tư vấn pháp luật - Hợp đồng

Vũ Thiên Ân

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hợp đồng
Hợp đồng
Hỏi đáp mới nhất về Hợp đồng
Hỏi đáp pháp luật
Có được phép góp vốn kinh doanh bằng nhà ở không?
Hỏi đáp pháp luật
Xe ô tô kinh doanh vận tải hành khách theo hợp đồng có niên hạn sử dụng?
Hỏi đáp pháp luật
Quy định về xử lý tài sản kết cấu hạ tầng thủy lợi trong trường hợp bị mất, hủy hoại là gì?
Hỏi đáp pháp luật
Khi lượng tiêu thụ dưới 1.000.000 KWh/tháng thì người mua điện có cần thực hiện biện pháp bảo đảm thực hiện hợp đồng không?
Hỏi đáp pháp luật
Lập hợp đồng tặng cho có điều kiện khi tặng quà cho người yêu có phù hợp với pháp luật không?
Hỏi đáp pháp luật
Theo quy định, thẻ giữ xe có được xem là hợp đồng gửi giữ tài sản?
Hỏi đáp pháp luật
Có cần phải mang theo danh sách hành khách trên xe khi vận tải hành khách theo hợp đồng không?
Hỏi đáp pháp luật
Sau khi cải tạo nhà ở thì chủ nhà có được phép tăng giá thuê nhà không?
Hỏi đáp pháp luật
Trước khi ký kết hợp đồng nhượng quyền thương mại phải cung cấp bản sao hợp đồng nhượng quyền mẫu ít nhất bao nhiêu ngày?
Hỏi đáp pháp luật
Giá hợp đồng mua sắm gói thầu trong Hiệp định CPTPP được điều chỉnh như thế nào?
Căn cứ pháp lý
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về Hợp đồng có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào