10:13 | 27/08/2022
Loading...

Có vi phạm pháp luật khi chơi tứ sắc không? Có bị truy cứu trách nhiệm hình sự khi chơi tứ sắc không?

Chơi tứ sắc có vi phạm pháp luật không? Chơi tứ sắc có bị truy cứu trách nhiệm hình sự không? Chào Ban biên tập, em có vấn đề này cần được giải đáp. Sắp tới 2/9 em sẽ về quê chơi mấy ngày cho nên là bạn em có rủ mấy ngày lễ sang nhà nó để chơi tứ sắc. Bạn em bảo chỉ chơi vui thôi không có ăn tiền ăn bạc gì của nhau cả. Cho em hỏi chơi tứ sắc có vi phạm pháp luật không ạ? Rất mong được Ban biên tập giải đáp, em cảm ơn.

1. Chơi tứ sắc có vi phạm pháp luật không?

Tại Điều 28 Nghị định 144/2021/NĐ-CP quy định hành vi đánh bạc trái phép như sau:

1. Phạt tiền từ 200.000 đồng đến 500.000 đồng đối với hành vi mua các số lô, số đề.

2. Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với một trong những hành vi sau đây:

a) Đánh bạc trái phép bằng một trong các hình thức như xóc đĩa, tá lả, tổ tôm, tú lơ khơ, tam cúc, 3 cây, tứ sắc, đỏ đen, cờ thế, binh ấn độ 6 lá, binh xập xám 13 lá, tiến lên 13 lá, đá gà, tài xỉu hoặc các hình thức khác với mục đích được, thua bằng tiền, tài sản, hiện vật;

b) Đánh bạc bằng máy, trò chơi điện tử trái phép;

c) Cá cược trái phép trong hoạt động thi đấu thể thao, vui chơi giải trí hoặc các hoạt động khác.

3. Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với một trong những hành vi sau đây:

a) Nhận gửi tiền, cầm đồ, cho vay trái phép tại sòng bạc, nơi đánh bạc khác;

b) Bán số lô, số đề, bảng đề, ấn phẩm khác cho việc đánh lô, đề, giao lại cho người khác để hưởng hoa hồng;

c) Giúp sức, che giấu việc đánh bạc trái phép;

d) Bảo vệ các điểm đánh bạc trái phép;

đ) Chủ sở hữu, người quản lý máy trò chơi điện tử, chủ cơ sở kinh doanh, người quản lý cơ sở kinh doanh trò chơi điện tử hoặc các cơ sở kinh doanh, dịch vụ khác thiếu trách nhiệm để xảy ra hoạt động đánh bạc ở cơ sở do mình quản lý.

4. Phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng đối với một trong những hành vi tổ chức đánh bạc sau đây:

a) Rủ rê, lôi kéo, tụ tập người khác để đánh bạc trái phép;

b) Dùng nhà, chỗ ở, phương tiện, địa điểm khác của mình hoặc do mình quản lý để chứa chấp việc đánh bạc;

c) Đặt máy đánh bạc, trò chơi điện tử trái phép;

d) Tổ chức hoạt động cá cược ăn tiền trái phép.

5. Phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng đối với một trong những hành vi tổ chức đánh đề sau đây:

a) Làm chủ lô, đề;

b) Tổ chức sản xuất, phát hành bảng đề, ấn phẩm khác cho việc đánh lô, đề;

c) Tổ chức mạng lưới bán số lô, số đề;

d) Tổ chức cá cược trong hoạt động thi đấu thể dục thể thao, vui chơi giải trí hoặc dưới các hoạt động khác để đánh bạc, ăn tiền.

6. Hình thức xử phạt bổ sung:

a) Tịch thu tang vật, phương tiện vi phạm hành chính đối với hành vi quy định tại khoản 1; khoản 2; các điểm a và b khoản 3; các điểm b, c và d khoản 4 và khoản 5 Điều này;

b) Đình chỉ hoạt động từ 06 tháng đến 12 tháng đối với hành vi quy định tại điểm đ khoản 3 Điều này;

c) Trục xuất người nước ngoài có hành vi vi phạm hành chính quy định tại các khoản 1, 2, 3, 4 và 5 Điều này.

7. Biện pháp khắc phục hậu quả:

Buộc nộp lại số lợi bất hợp pháp có được do thực hiện hành vi vi phạm quy định tại khoản 1; khoản 2; các điểm a và b khoản 3; các điểm b, c và d khoản 4 và khoản 5 Điều này.

Như vậy, theo quy định của pháp luật chơi tứ sắc với mục đích được, thua bằng tiền, tài sản, hiện vật thì được coi là hành vi đánh bạc trái phép. Người chơi tứ sắc với mục đích được, thua bằng tiền, tài sản, hiện vật sẽ bị xử phạt từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng. Ngoài ra, bộ bài tứ sắc dùng để chơi sẽ bị tịch thu và buộc lại nộp tất cả số lợi bất hợp pháp có từ việc chơi tứ sắc trái với quy định của luật.

Bạn của bạn rủ qua nhà chơi tứ sắc nhưng chỉ chơi vui và không ăn tiền thì đây không phải hành vi vi phạm pháp luật. Nhưng sau vài ván bạn của bạn đổi sang chơi tứ sắc có ăn tiền dưới mọi hình thức thì bạn nên từ chối để tránh vi phạm luật và bị xử phạt.

2. Chơi tứ sắc có bị truy cứu trách nhiệm hình sự không?

Căn cứ Điều 321 Bộ luật hình sự 2015 được sửa đổi bởi Khoản 120 Điều 1 Luật sửa đổi Bộ luật Hình sự 2017 quy định tội đánh bạc như sau:

1. Người nào đánh bạc trái phép dưới bất kỳ hình thức nào được thua bằng tiền hay hiện vật trị giá từ 5.000.000 đồng đến dưới 50.000.000 đồng hoặc dưới 5.000.000 đồng nhưng đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi này hoặc hành vi quy định tại Điều 322 của Bộ luật này hoặc đã bị kết án về tội này hoặc tội quy định tại Điều 322 của Bộ luật này, chưa được xóa án tích mà còn vi phạm, thì bị phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 100.000.000 đồng, phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm.

2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 03 năm đến 07 năm:

a) Có tính chất chuyên nghiệp;

b) Tiền hoặc hiện vật dùng đánh bạc trị giá 50.000.000 đồng trở lên;

c) Sử dụng mạng internet, mạng máy tính, mạng viễn thông, phương tiện điện tử để phạm tội;

d) Tái phạm nguy hiểm.

3. Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng.

Do đó, chơi tứ sắc với mục đích được, thua bằng tiền, tài sản, hiện vật có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự. Người chơi tứ sắc với mục đích trên thì có thể bị đi tù lên đến 7 năm. Số năm tù phụ thuộc vào mức độ hành vi và tổng giá trị tài sản. Ngoài ra người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng.

Trân trọng!

Đi đến trang Tra cứu hỏi đáp về Trách nhiệm hình sự

Vũ Thiên Ân

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Trách nhiệm hình sự
Trách nhiệm hình sự
Hỏi đáp mới nhất về Trách nhiệm hình sự
Hỏi đáp pháp luật
Dấu hiệu định khung hình phạt là gì?
Hỏi đáp pháp luật
Thiếu niên 17 tuổi lợi dụng đối phương say bí tỉ rồi hiếp dâm có bị truy cứu trách nhiệm hình sự không?
Hỏi đáp pháp luật
Sinh viên bị phạt bao nhiêu tiền nếu như nhờ người thi hộ?
Hỏi đáp pháp luật
Trong quá trình điều tra, Cơ quan điều tra có được bí mật ghi âm, ghi hình không?
Hỏi đáp pháp luật
Thuyền trưởng bị phạt bao nhiêu tiền khi gây ra tai nạn hàng hải nhưng bỏ trốn?
Hỏi đáp pháp luật
Vụ án hình sự là gì?
Hỏi đáp pháp luật
Xử lý hình sự đối với hành vi cá độ đá gà qua livestream từ nước ngoài như thế nào?
Hỏi đáp pháp luật
Bị phạt tù bao nhiêu năm nếu hủy hoại tài sản của người khác? Hủy hoại tài sản của người khác bị phạt bao nhiêu tiền?
Hỏi đáp pháp luật
Bị phạt bao nhiêu tiền đối với hành vi mua bán dâm? Có truy cứu trách nhiệm hình sự đối với hành vi mua bán dâm?
Hỏi đáp pháp luật
Vợ có phạm tội giết người khi bỏ thuốc chuột vào canh để đầu độc chồng không?
Căn cứ pháp lý
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về Trách nhiệm hình sự có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào