15:40 | 25/08/2022
Loading...

Tại trụ sở văn phòng Thừa phát lại có cần phải niêm yết nội quy tiếp người yêu cầu không?

Có cần phải niêm yết nội quy tiếp người yêu cầu tại trụ sở văn phòng Thừa phát lại không? Không niêm yết nội quy tiếp người yêu cầu tại trụ sở văn phòng Thừa phát lại bị phạt bao nhiêu tiền? Chào Ban biên tập, tôi có vấn đề này cần được giải đáp. Ngày 25/8 tôi có đến văn phòng Thừa phát lại B để yêu cầu lập vi bằng. Có điều là trong lúc ngồi chờ thì tôi có nhìn quanh văn phòng thì tôi thấy văn phòng này không có nội quy tiếp người yêu cầu. Bạn của tôi cũng làm nghề Thừa phát lại nhưng tại thành phố khác, bạn tôi có bảo tại văn phòng Thừa phát lại phải niêm yết nội quy tiếp người yêu cầu. Cho tôi hỏi điều này có đúng không? Rất mong được giải đáp, tôi cảm ơn.

1. Có cần phải niêm yết nội quy tiếp người yêu cầu tại trụ sở văn phòng Thừa phát lại không?

Tại Khoản 2 Điều 18 Nghị định 15/2020/NĐ-CP quy định văn phòng Thừa phát lại có các nghĩa vụ sau đây:

a) Quản lý Thừa phát lại, thư ký nghiệp vụ của Văn phòng mình trong việc tuân thủ pháp luật và Quy tắc đạo đức nghề nghiệp Thừa phát lại;

b) Chấp hành quy định của pháp luật về lao động, thuế, tài chính, báo cáo, thống kê;

c) Niêm yết lịch làm việc, thủ tục, chi phí thực hiện công việc Thừa phát lại, nội quy tiếp người yêu cầu tại trụ sở Văn phòng;

d) Thu đúng chi phí đã thỏa thuận với người yêu cầu;

đ) Mua bảo hiểm trách nhiệm nghề nghiệp cho Thừa phát lại của Văn phòng mình; bồi thường thiệt hại (nếu có) theo quy định của pháp luật;

e) Tiếp nhận, tạo điều kiện thuận lợi và quản lý người tập sự trong thời gian tập sự tại Văn phòng mình;

g) Tạo điều kiện cho Thừa phát lại của Văn phòng mình tham gia tập huấn, bồi dưỡng nghiệp vụ Thừa phát lại;

h) Thực hiện yêu cầu của cơ quan nhà nước có thẩm quyền về việc báo cáo, kiểm tra, thanh tra, cung cấp thông tin về hợp đồng dịch vụ, hồ sơ nghiệp vụ Thừa phát lại;

i) Lập, quản lý, sử dụng sổ sách, hồ sơ nghiệp vụ và thực hiện lưu trữ theo quy định;

k) Bảo đảm trang phục cho Thừa phát lại của Văn phòng mình theo mẫu do Bộ trưởng Bộ Tư pháp quy định;

l) Các nghĩa vụ khác theo quy định của Nghị định này và pháp luật có liên quan.

Như vậy, theo quy định trên niêm yết nội quy tiếp người yêu cầu tại trụ sở văn phòng Thừa phát lại là điều bắt buộc. Văn phòng Thừa phát lại B mà bạn đã đến để lập vi bằng không niêm yết nội quy tiếp người yêu cầu là đang lái trái với pháp luật.

2. Không niêm yết nội quy tiếp người yêu cầu tại trụ sở văn phòng Thừa phát lại bị phạt bao nhiêu tiền?

Theo Khoản 1 Điều 33 Nghị định 82/2020/NĐ-CP quy định hành vi vi phạm quy định về hoạt động của văn phòng thừa phát lại như sau:

1. Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau:

a) Không niêm yết lịch làm việc hoặc nội quy tiếp người yêu cầu tại trụ sở văn phòng thừa phát lại;

b) Không niêm yết thủ tục hoặc chi phí thực hiện công việc tại trụ sở văn phòng thừa phát lại;

c) Lập, quản lý, sử dụng sổ sách, biểu mẫu không đúng quy định;

d) Thực hiện không đầy đủ chế độ thông tin, báo cáo theo quy định; chấp hành không đầy đủ yêu cầu của cơ quan có thẩm quyền về việc báo cáo phục vụ công tác thanh tra, kiểm tra, kiểm sát, giám sát;

đ) Sử dụng biển hiệu không đúng mẫu quy định;

e) Không bảo đảm trang phục cho thừa phát lại theo quy định;

g) Lưu trữ hồ sơ công việc không đúng quy định.

Căn cứ Khoản 4 và Khoản 5 Điều 4 Nghị định 82/2020/NĐ-CP quy định mức phạt tiền:

4. Mức phạt tiền quy định tại các Chương II, III, IV, V, VI và VII Nghị định này được áp dụng đối với hành vi vi phạm hành chính của cá nhân, trừ các điều quy định tại khoản 5 Điều này. Trường hợp tổ chức có hành vi vi phạm hành chính như của cá nhân thì mức phạt tiền bằng 02 lần mức phạt tiền đối với cá nhân.

5. Mức phạt tiền quy định tại các Điều 7, 8, 9, 16, 17, 24, 26, 29, 33, 39, 50, 53, 63, 71, 72, 73, 74 và 80 Nghị định này là mức phạt tiền đối với hành vi vi phạm hành chính của tổ chức.

Do đó, văn phòng Thừa phát lại B mà bạn đã đến yêu cầu lập vi bằng không niêm yết nội quy tiếp người yêu cầu tại trụ sở văn phòng thì sẽ bị xử phạt từ 1.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng.

Trân trọng!

Đi đến trang Tìm kiếm nội dung Tư vấn pháp luật - Thừa phát lại

Vũ Thiên Ân

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Thừa phát lại
Thừa phát lại
Hỏi đáp mới nhất về Thừa phát lại
Hỏi đáp pháp luật
Nhiều Văn phòng Thừa phát lại có cùng một Thừa phát lại hành nghề được không?
Hỏi đáp pháp luật
Có thể kiêm nghiệm hành công chứng khi đang hành nghề Thừa phát lại không?
Hỏi đáp pháp luật
Quy tắc bảo vệ lợi ích của Nhà nước, quyền và lợi ích hợp pháp của cá nhân, tổ chức trong xã hội của Thừa phát lại như thế nào?
Hỏi đáp pháp luật
Quy tắc trách nhiệm trong việc thực hiện yêu cầu của Thừa phát lại được quy định như thế nào?
Hỏi đáp pháp luật
Đối với Thừa phát lại, quan hệ với đồng nghiệp, Văn phòng Thừa phát lại, tổ chức xã hội - nghề nghiệp như thế nào?
Hỏi đáp pháp luật
Đối với Thừa Phát lại, quan hệ với cơ quan thi hành án dân sự được quy định như thế nào?
Hỏi đáp pháp luật
Việc kiểm tra, giám sát việc tuân thủ Quy tắc đạo đức nghề nghiệp Thừa phát lại như thế nào?
Hỏi đáp pháp luật
Văn phòng Thừa phát lại có thể thành lập bởi một cá nhân không?
Hỏi đáp pháp luật
Để hướng dẫn tập sự thì thừa phát lại phải có ít nhất bao nhiêu năm kinh nghiệm trong nghề?
Hỏi đáp pháp luật
Có bắt buộc Thừa phát lại làm việc trong Văn phòng Thừa phát lại thành viên hợp danh không?
Căn cứ pháp lý
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về Thừa phát lại có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào