14:11 | 25/08/2022
Loading...

Có được học văn hóa không khi bị đưa vào trường giáo dưỡng?

Bị đưa vào trường giáo dưỡng có được học văn hóa không? Có được tham gia học nghề tại trường giáo dưỡng không?  Con trai tôi, do tuần trước có hành vi đánh đâp bạn nên hiện đang bị áp dụng biện pháp xử lý hành chính đưa vào cơ sở giáo dục bắt buộc theo Quyết định của Toà án. và giờ tôi muốn biết là tại đây con tôi có được tiếp tục học văn hoá không?  Mong anh chị Luật sư tư vấn. Tôi chân thành cảm ơn. 

1. Bị đưa vào trường giáo dưỡng có được học văn hóa không?

Tại Khoản 1 Điều 20 Nghị định 140/2021/NĐ-CP quy định như sau:

1. Chế độ học văn hóa

a) Học sinh được học văn hóa theo chương trình của Bộ Giáo dục và Đào tạo. Đối với học sinh chưa đạt trình độ phổ cập giáo dục trung học cơ sở thì việc học văn hóa là bắt buộc; đối với những học sinh khác thì tùy theo khả năng và điều kiện thực tế của trường mà tổ chức học văn hóa cho phù hợp.

Học sinh khi vào trường giáo dưỡng không có hồ sơ học bạ thì Hiệu trưởng trường giáo dưỡng tổ chức kiểm tra kiến thức hai môn Văn và Toán bằng hình thức kiểm tra viết. Căn cứ vào kết quả kiểm tra, Hiệu trưởng trường giáo dưỡng quyết định xếp lớp học văn hóa cho phù hợp. Quyết định này thay cho học bạ những năm trước đã mất để xét tốt nghiệp cho học sinh.

Ngoài việc học văn hóa, học sinh phải được học tập chương trình giáo dục công dân và chương trình giáo dục khác do Bộ Công an quy định;

b) Phòng học của học sinh được trang bị máy tính, máy chiếu, quạt điện và các dụng cụ dạy học cần thiết;

c) Kinh phí mua sách, vở, đồ dùng học tập cho mỗi học sinh hằng tháng tương đương với 07 kg gạo tẻ loại thường tính theo giá thị trường của từng địa phương;

d) Trường giáo dưỡng có trách nhiệm tổ chức cho học sinh thi học kỳ, thi kết thúc năm học, phối hợp với Phòng giáo dục và đào tạo nơi có trường giáo dưỡng thi tuyển chọn học sinh giỏi, thi vào lớp chuyên và cấp chứng chỉ hoặc bằng tốt nghiệp tương ứng với chương trình học cho học sinh theo quy định của Bộ Giáo dục và Đào tạo;

đ) Sổ điểm, học bạ, hồ sơ và các biểu mẫu liên quan đến việc giảng dạy và học tập ở trường giáo dưỡng phải theo mẫu chung thống nhất của Bộ Giáo dục và Đào tạo và Bộ Công an;

e) Văn bằng, chứng chỉ học văn hóa trong trường giáo dưỡng có giá trị như văn bằng, chứng chỉ của các trường phổ thông.

Theo đó, dù con bạn bị áp dụng biện pháp xử lý buộc đưa vào cơ sở giáo dục bắt buộc nhưng vẫn được học văn hoá theo chương trình của Bộ Giáo dục và Đào tạo và vẫn được hưởng các chế độ học tập bình thường nên việc cấp học bạ, văn bằng, chứng chỉ văn hoá vẫn được áp dụng như đối tượng học sinh bình thường và văn bằng, chứng chỉ của trường giáo dưỡng cũng có giá trị như văn bằng chứng chỉ của trường phổ thông.

2. Có được tham gia học nghề tại trường giáo dưỡng không? 

Căn cứ Khoản 2 Điều 20 Nghị định 140/2021/NĐ-CP quy định chế độ học nghề, cụ thể như sau: 

a) Học sinh từ đủ 15 tuổi trở lên tham gia học nghề do Nhà trường tổ chức, ngoài giờ học văn hóa, được học nghề phù hợp với trình độ học vấn và sức khỏe để đảm bảo sự phát triển bình thường về thể lực, trí lực và nhân cách, giúp học sinh có kỹ năng nghề phù hợp để tìm việc làm, tái hòa nhập cộng đồng sau khi chấp hành xong quyết định áp dụng biện pháp đưa vào trường giáo dưỡng;

b) Thời gian học nghề do nhà trường quy định, đảm bảo sự phù hợp về thời gian học văn hóa, học nghề, lao động, sinh hoạt của học sinh nhưng không quá 07 giờ trong một ngày và không quá 35 giờ trong một tuần;

c) Trường giáo dưỡng có đủ điều kiện trực tiếp đào tạo nghề nghiệp hoặc phối hợp với cơ sở hoạt động giáo dục nghề nghiệp tổ chức đào tạo nghề nghiệp cho học sinh theo quy định của pháp luật về giáo dục nghề nghiệp;

d) Không sử dụng học sinh tham gia học nghề thuộc các danh mục công việc và nơi làm việc cấm sử dụng lao động từ đủ 15 đến chưa đủ 18 tuổi và danh mục nghề, công việc nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm hoặc đặc biệt nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm theo quy định của pháp luật;

đ) Trường giáo dưỡng căn cứ vào tình hình thực tế và khảo sát nhu cầu nghề, việc làm của địa phương nơi học sinh cư trú để hướng nghiệp, đào tạo nghề nghiệp phù hợp;

e) Chứng chỉ học nghề theo quy định của Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội.

Như vậy, học sinh từ đủ 15 tuổi trở lên ở trường giáo dưỡng sau khi tham gia học nghề do Nhà trường tổ chức, ngoài giờ học văn hóa thì được học nghề phù hợp với trình độ học vấn và sức khỏe.

Trân trọng!

Đi đến trang Tra cứu hỏi đáp về Văn hóa

Nguyễn Minh Tài

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Văn hóa
Văn hóa
Hỏi đáp mới nhất về Văn hóa
Hỏi đáp pháp luật
Có được học văn hóa không khi bị đưa vào trường giáo dưỡng?
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về Văn hóa có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào