18:03 | 30/08/2016
Loading...

Trốn bao nhiêu tiền thuế thì phạm tội trốn thuế

Trốn bao nhiêu tiền thuế thì phạm tội trốn thuế?

Điều 161, Bộ luật hình sự quy định về tội trốn thuế như sau:

“1. Người nào trốn thuế với số tiền từ một trăm triệu đồng đến dưới ba trăm triệu đồng hoặc dưới một trăm triệu đồng nhưng đã bị xử phạt hành chính về hành vi trốn thuế hoặc đã bị kết án về tội này hoặc về một trong các tội quy định tại các điều 153, 154, 155, 156, 157, 158, 159, 160, 164, 193, 194, 195, 196, 230, 232, 233, 236 và 238 của Bộ luật này, chưa được xoá án tích mà còn vi phạm, thì bị phạt tiền từ một lần đến năm lần số tiền trốn thuế hoặc phạt cải tạo không giam giữ đến hai năm.

2. Phạm tội trốn thuế với số tiền từ ba trăm triệu đồng đến dưới sáu trăm triệu đồng hoặc tái phạm về tội này, thì bị phạt tiền từ một lần đến năm lần số tiền trốn thuế hoặc phạt tù từ sáu tháng đến ba năm

3. Phạm tội trốn thuế với số tiền từ sáu trăm triệu đồng trở lên hoặc trong trường hợp đặc biệt nghiêm trọng khác, thì bị phạt tù từ hai năm đến bảy năm

4. Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ một lần đến ba lần số tiền trốn thuế.”

Như vậy, mọi hành vi trốn thuế đều bị xử lý hình sự nếu số tiền trốn thuế từ một trăm triệu đồng trở lên. Trường hợp trốn thuế dưới một trăm triệu đồng cũng có thể bị xử lý hình sự trong những trường hợp nhất định, đó là các trường hợp:

-  Trốn thuế dưới một trăm triệu đồng nhưng đã bị xử phạt vi phạm về hành vi trốn thuế

-  Trốn thuế dưới một trăm triệu đồng nhưng đã bị kết án về tội trốn thuế, Tội buôn lậu (Điều 153), Tội vận chuyển trái phép hàng hoá, tiền tệ qua biên giới (Điều 154), . Tội sản xuất, tàng trữ, vận chuyển, buôn bán hàng cấm (Điều 155), Tội sản xuất, buôn bán hàng giả (Điều 156) và các tội quy định tại điều 157, 158, 159, 160, 164, 193, 194, 195, 196, 230, 232, 233, 236, 238 Bộ luật hình sự

Nguồn: vinalaf.com.vn

Thư Viện Pháp Luật

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào