10:21 | 11/08/2022
Loading...

Hộ kinh doanh phải hoạt động bao nhiêu năm trước khi chuyển sang doanh nghiệp nhỏ và vừa mới được hỗ trợ?

Hộ kinh doanh cần hoạt động bao nhiêu năm thì khi chuyển sang doanh nghiệp nhỏ và vừa được hỗ trợ? Hộ kinh doanh chuyển đổi sang doanh nghiệp nhỏ và vừa sẽ được cơ quan nào tư vấn? Chào Ban biên tập, tôi có vấn đề này cần được giải đáp. Tôi là chủ hộ kinh doanh B đã được 5 năm nay. Hộ kinh doanh của tôi hoạt động vào năm 2017 nhưng sau đó có ngừng hoạt động 2 năm 2020, 2021 (vì cấn Covid). Tháng 3/2022 hộ kinh doanh của tôi đã hoạt động lại nhưng tôi có dự định chuyển loại hình kinh doanh sang doanh nghiệp nhỏ và vừa vào tháng 9/2022. Cho tôi hỏi là hộ kinh doanh chuyển sang doanh nghiệp nhỏ và vừa phải hoạt động bao nhiêu năm mới được hỗ trợ? Vì tôi sợ có thời gian tôi ngừng kinh doanh sẽ không được tính vào. Mong được giải đáp.

1. Hộ kinh doanh cần hoạt động bao nhiêu năm thì khi chuyển sang doanh nghiệp nhỏ và vừa được hỗ trợ?

Tại Điều 16 Luật Hỗ trợ doanh nghiệp nhỏ và vừa 2017 quy định hỗ trợ doanh nghiệp nhỏ và vừa chuyển đổi từ hộ kinh doanh như sau:

1. Doanh nghiệp nhỏ và vừa chuyển đổi từ hộ kinh doanh được hỗ trợ nếu đáp ứng các điều kiện sau đây:

a) Trước khi thành lập doanh nghiệp, hộ kinh doanh đã đăng ký và hoạt động theo quy định của pháp luật;

b) Hộ kinh doanh có hoạt động sản xuất, kinh doanh liên tục ít nhất là 01 năm tính đến ngày được cấp Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp lần đầu.

2. Nội dung hỗ trợ bao gồm:

a) Tư vấn, hướng dẫn miễn phí về hồ sơ, thủ tục thành lập doanh nghiệp;

b) Miễn lệ phí đăng ký doanh nghiệp và phí cung cấp thông tin doanh nghiệp lần đầu; miễn phí thẩm định, phí, lệ phí cấp phép kinh doanh lần đầu đối với ngành, nghề kinh doanh có điều kiện; miễn lệ phí môn bài trong thời hạn 03 năm kể từ ngày được cấp Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp lần đầu;

c) Tư vấn, hướng dẫn miễn phí về các thủ tục hành chính thuế và chế độ kế toán trong thời hạn 03 năm kể từ ngày được cấp Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp lần đầu;

d) Miễn, giảm thuế thu nhập doanh nghiệp có thời hạn theo quy định của pháp luật về thuế thu nhập doanh nghiệp;

đ) Miễn, giảm tiền sử dụng đất có thời hạn theo quy định của pháp luật về đất đai.

3. Doanh nghiệp nhỏ và vừa chuyển đổi từ hộ kinh doanh kế thừa toàn bộ quyền, nghĩa vụ và lợi ích hợp pháp của hộ kinh doanh theo quy định của pháp luật. Trường hợp công ty trách nhiệm hữu hạn hoặc công ty cổ phần được thành lập trên cơ sở chuyển đổi từ hộ kinh doanh, chủ hộ kinh doanh phải chịu trách nhiệm bằng toàn bộ tài sản của mình đối với các khoản nợ chưa thanh toán của hộ kinh doanh, trừ trường hợp có thỏa thuận khác theo quy định của pháp luật.

4. Hộ kinh doanh chấm dứt hoạt động kể từ thời điểm doanh nghiệp nhỏ và vừa chuyển đổi từ hộ kinh doanh được cấp Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp.

5. Chính phủ quy định chi tiết khoản 2 Điều này.

Như vậy, hộ kinh doanh chuyển sang doanh nghiệp nhỏ và vừa phải hoạt động liên tục ít nhất là 1 năm tính đến ngày được cấp giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp lần đầu thì sẽ được hỗ trợ. Hộ kinh doanh của bạn chưa đủ điều kiện để nhận hỗ trợ vì từ tháng 3/2022 đến tháng 9/2022 chỉ mới có 6 tháng. Nếu bạn muốn được hỗ trợ thì tháng 3/2023 bạn tiến hành thủ tục chuyển đổi.

2. Hộ kinh doanh chuyển đổi sang doanh nghiệp nhỏ và vừa sẽ được cơ quan nào tư vấn?

Theo Điều 15 Nghị định 80/2021/NĐ-CP quy định hỗ trợ tư vấn, hướng dẫn hồ sơ, thủ tục thành lập doanh nghiệp như sau:

1. Ủy ban nhân dân tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương (gọi chung là Ủy ban nhân dân cấp tỉnh) giao Sở Kế hoạch và Đầu tư tư vấn, hướng dẫn miễn phí hộ kinh doanh đăng ký chuyển đổi thành doanh nghiệp về:

a) Trình tự, thủ tục, hồ sơ đăng ký thành lập doanh nghiệp;

b) Trình tự, thủ tục, hồ sơ đăng ký chứng nhận đủ điều kiện kinh doanh đối với các ngành nghề kinh doanh có điều kiện (nếu có).

2. Hộ kinh doanh đăng ký chuyển đổi thành doanh nghiệp có nhu cầu tư vấn, hướng dẫn các nội dung tại khoản 1 Điều này, gửi đề nghị hỗ trợ thông qua hình thức trực tiếp hoặc trực tuyến tới Sở Kế hoạch và Đầu tư. Hồ sơ đề nghị gồm: Bản sao hợp lệ Giấy đăng ký kinh doanh của hộ kinh doanh; Bản sao hợp lệ Giấy chứng nhận đăng ký mã số thuế; Bản sao hợp lệ chứng từ nộp lệ phí môn bài, các loại thuế và khoản nộp ngân sách nhà nước khác (nếu có), tờ khai thuế trong thời hạn 01 năm trước khi chuyển đổi.

3. Trong thời hạn 03 ngày làm việc kể từ ngày nhận được hồ sơ đề nghị, Sở Kế hoạch và Đầu tư có trách nhiệm tư vấn, hướng dẫn miễn phí các nội dung quy định tại khoản 1 Điều này.

Do đó, hộ kinh doanh chuyển đổi sang doanh nghiệp nhỏ và vừa sẽ được Sở Kế hoạch và Đầu tư tư vấn miễn phí về trình tự, thủ tục, hồ sơ đăng ký thành lập doanh nghiệp.

Trân trọng!

Đi đến trang Tìm kiếm nội dung Tư vấn pháp luật - Hỗ trợ

Vũ Thiên Ân

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỗ trợ
Hỗ trợ
Hỏi đáp mới nhất về Hỗ trợ
Hỏi đáp pháp luật
Người đi xuất khẩu lao động có được hỗ trợ chi phí về nước khi công ty nước ngoài bị phá sản không?
Hỏi đáp pháp luật
Kinh phí thực hiện Chương trình cung cấp dịch vụ viễn thông công ích trong năm có mức thanh toán như thế nào?
Hỏi đáp pháp luật
Người hiến tạng sau khi chết thì thân nhân có được hưởng chế độ gì không?
Hỏi đáp pháp luật
Việc hỗ trợ phát triển nguồn nhân lực cho doanh nghiệp nhỏ và vừa được hướng dẫn như thế nào?
Hỏi đáp pháp luật
Quy định về hỗ trợ, ưu đãi cho tổ chức, doanh nghiệp hoạt động trong khu công nghệ thông tin tập trung?
Hỏi đáp pháp luật
Với đối tượng trợ giúp khẩn cấp xã hội thì việc hỗ trợ làm nhà ở, sửa chữa nhà ở như thế nào?
Hỏi đáp pháp luật
Đối tượng bảo trợ xã hội được hỗ trợ chi phí mai táng như thế nào?
Hỏi đáp pháp luật
Điều kiện được hỗ trợ ưu đãi đầu tư nhận chuyển giao công nghệ từ tổ chức khoa học và công nghệ bao gồm những gì?
Hỏi đáp pháp luật
Có được hỗ trợ tiền ăn ở đối với người được đề nghị xác định tình trạng nghiện ma túy?
Hỏi đáp pháp luật
Được hỗ trợ bao nhiêu tiền nếu là sinh viên dân tộc thiểu số ít người học đại học?
Căn cứ pháp lý
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về Hỗ trợ có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào