11:11 | 13/08/2022
Loading...

Doanh nghiệp tư nhân có bị giới hạn số lượng chi nhánh thành lập không?

Doanh nghiệp tư nhân có bị giới hạn số lượng chi nhánh thành lập hay không? Bán doanh nghiệp tư nhân có phải chịu trách nhiệm về các khoản nợ trước đó không? Chủ hộ kinh doanh có được mở doanh nghiệp tư nhân?

Doanh nghiệp tư nhân có bị giới hạn số lượng chi nhánh thành lập hay không?

Cho em hỏi doanh nghiệp tư nhân có bị giới hạn số lượng chi nhánh thành lập hay không ạ?

Trả lời:

Doanh nghiệp tư nhân là một loại hình doanh nghiệp. Khoản 1 Điều 45 Luật Doanh nghiệp 2020 có quy định:

Doanh nghiệp có quyền thành lập chi nhánh, văn phòng đại diện ở trong nước và nước ngoài. Doanh nghiệp có thể đặt một hoặc nhiều chi nhánh, văn phòng đại diện tại một địa phương theo địa giới đơn vị hành chính.

Như vậy, không riêng gì doanh nghiệp tư nhân các loại hình doanh nghiệp khác cũng có thể thành lập nhiều chi nhánh và cũng không bị hạn chế số lượng.

Bán doanh nghiệp tư nhân có phải chịu trách nhiệm về các khoản nợ trước đó không?

Khi bán DNTN cho người khác thì chủ DNTN có còn phải chịu trách nhiệm về các khoản nợ trước khi bán DN không ạ?

Trả lời:

Điều 192 Luật Doanh nghiệp 2020 quy định về việc bán doanh nghiệp tư nhân như sau:

1. Chủ doanh nghiệp tư nhân có quyền bán doanh nghiệp tư nhân của mình cho cá nhân, tổ chức khác.

2. Sau khi bán doanh nghiệp tư nhân, chủ doanh nghiệp tư nhân vẫn phải chịu trách nhiệm về các khoản nợ và nghĩa vụ tài sản khác của doanh nghiệp tư nhân phát sinh trong thời gian trước ngày chuyển giao doanh nghiệp, trừ trường hợp chủ doanh nghiệp tư nhân, người mua và chủ nợ của doanh nghiệp tư nhân có thỏa thuận khác.

3. Chủ doanh nghiệp tư nhân, người mua doanh nghiệp tư nhân phải tuân thủ quy định của pháp luật về lao động.

4. Người mua doanh nghiệp tư nhân phải đăng ký thay đổi chủ doanh nghiệp tư nhân theo quy định của Luật này.

Theo đó, khi bán DNTN cho người khác thì chủ DNTN vẫn phải chịu trách nhiệm về các khoản nợ của doanh nghiệp phát sinh trong thời gian trước ngày chuyển giao doanh nghiệp.

Tuy nhiên nếu chủ DNTN, người mua và chủ nợ có thỏa thuận khác thì thực hiện theo thỏa thuận đó.

Chủ hộ kinh doanh có được mở doanh nghiệp tư nhân?

Tôi là chủ hộ kinh doanh sản xuất hàng handmade quy mô nhỏ ở Đà Nẵng. Sắp tới tôi muốn mở thêm một doanh nghiệp tư nhân thì không rõ tôi có thể vừa làm chủ hộ kinh doanh vừa làm chủ doanh nghiệp tư nhân được không?

Trả lời:

Căn cứ quy định tại Khoản 1 Điều 188 Luật Doanh nghiệp 2020 thì:

Doanh nghiệp tư nhân là doanh nghiệp do một cá nhân làm chủ và tự chịu trách nhiệm bằng toàn bộ tài sản của mình về mọi hoạt động của doanh nghiệp.

Khoản 3 Điều này đồng thời xác định:

Mỗi cá nhân chỉ được quyền thành lập một doanh nghiệp tư nhân. Chủ doanh nghiệp tư nhân không được đồng thời là chủ hộ kinh doanh, thành viên hợp danh của công ty hợp danh.

Như vậy, theo quy định này, chủ doanh nghiệp tư nhân không được đồng thời là chủ hộ kinh doanh. Do đó, trường hợp hiện tại, anh đang là chủ hộ kinh doanh thì anh không được mở doanh nghiệp tư nhân do chính mình làm chủ.

Trân trọng!

Đi đến trang Tìm kiếm nội dung Tư vấn pháp luật - Chi nhánh

Huỳnh Minh Hân

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Chi nhánh
Chi nhánh
Hỏi đáp mới nhất về Chi nhánh
Hỏi đáp pháp luật
Thời hạn gửi báo cáo thống kê áp dụng đối với các tổ chức tín dụng, chi nhánh ngân hàng nước ngoài
Hỏi đáp pháp luật
Quy trình tra soát, xử lý, kiểm duyệt đối với mẫu biểu báo cáo thống kê điện tử áp dụng đối với các tổ chức tín dụng, chi nhánh ngân hàng nước ngoài
Hỏi đáp pháp luật
Quy trình tra soát đối với mẫu biểu báo cáo thống kê bằng văn bản áp dụng đối với các tổ chức tín dụng, chi nhánh ngân hàng nước ngoài
Hỏi đáp pháp luật
Quy trình tra soát, xử lý, kiểm duyệt đối với mẫu biểu báo cáo điện tử áp dụng đối với chi nhánh ngân hàng nước ngoài tại Cục Công nghệ tin học
Hỏi đáp pháp luật
Trách nhiệm Cơ quan Thanh tra, giám sát ngân hàng trong quản lý báo cáo thống kê áp dụng đối với chi nhánh ngân hàng nước ngoài
Hỏi đáp pháp luật
Trách nhiệm của Cục Công nghệ tin học trong quy định chế độ báo cáo thống kê áp dụng đối với chi nhánh ngân hàng nước ngoài
Hỏi đáp pháp luật
Trách nhiệm của Ngân hàng Nhà nước chi nhánh tỉnh, thành phố trong quản lý báo cáo thống kê áp dụng đối với các tổ chức tín dụng
Hỏi đáp pháp luật
Đại diện giao dịch hối đoái với tổ chức tín dụng, chi nhánh ngân hàng nước ngoài
Hỏi đáp pháp luật
Quy chế giao dịch hối đoái của chi nhánh ngân hàng nước ngoài là gì?
Hỏi đáp pháp luật
Tổ chức hành nghề luật sư tạm ngừng hoạt động thì chi nhánh, văn phòng giao dịch của tổ chức đó có được tiếp tục hoạt động không?
Căn cứ pháp lý
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về Chi nhánh có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào