15:05 | 10/08/2022
Loading...

Cần những điều kiện gì để thành lập tổ chức tôn giáo?

Thành lập tổ chức tôn giáo cần điều kiện như thế nào? Mở lớp bồi dưỡng tôn giáo trên địa bàn tỉnh thì phải đăng ký với cơ quan nào và trong thời hạn bao lâu thì có kết quả?  Tôi muốn đứng ra thành lập tổ chức tôn giáo và dự định mở cơ sở đào tạo tôn giáo trên địa bàn tỉnh Khánh Hòa. Về cơ bản thì tổ chức tôi đã có đầy đủ các yếu tố về nhân lực, vật lực thì như vậy, tổ chức tôn giáo của tôi đã đủ điều kiện để mở cơ sở đào tạo tôn giáo chưa? Và tôi cũng muốn mở 01 lớp bồi dưỡng người chuyên hoạt động tôn giáo trên địa bàn tỉnh thì tôi phải đăng ký với cơ quan nào và trong thời hạn bao lâu thì có kết quả trả lời? Giải thể cơ sở đào tạo tôn giáo trong trường hợp nào? Mong anh chị Luật sư tư vấn. Tôi cảm ơn.

1. Thành lập tổ chức tôn giáo cần điều kiện như thế nào?

Tại Điều 37 Luật tín ngưỡng, tôn giáo 2016 quy định về điều kiện thành lập cơ sở đào tạo tôn giáo, cụ thể như sau:

Tổ chức tôn giáo được thành lập cơ sở đào tạo tôn giáo khi đáp ứng đủ các điều kiện sau đây:

1. Có cơ sở vật chất bảo đảm cho việc đào tạo;

2. Có địa điểm hợp pháp để đặt cơ sở đào tạo;

3. Có chương trình, nội dung đào tạo; có môn học về lịch sử Việt Nam và pháp luật Việt Nam trong chương trình đào tạo;

4. Có nhân sự quản lý và giảng dạy đáp ứng yêu cầu đào tạo.

Như vậy, tổ chức tôn giáo của bạn về cơ bản phải đáp ứng được tất cả các điều kiện nêu trên để thành lập cơ sở đào tạo tôn giáo.

2. Mở lớp bồi dưỡng tôn giáo trên địa bàn tỉnh thì phải đăng ký với cơ quan nào và trong thời hạn bao lâu thì có kết quả?

Theo Điều 41 Luật tín ngưỡng, tôn giáo 2016 về mở lớp bồi dưỡng về tôn giáo, theo đó:

1. Tổ chức tôn giáo, tổ chức tôn giáo trực thuộc mở lớp bồi dưỡng người chuyên hoạt động tôn giáo có trách nhiệm gửi văn bản đăng ký đến cơ quan chuyên môn về tín ngưỡng, tôn giáo cấp tỉnh nơi mở lớp. Văn bản đăng ký nêu rõ tên lớp, địa điểm, lý do, thời gian học, nội dung, chương trình, thành phần tham dự, danh sách giảng viên.

Cơ quan chuyên môn về tín ngưỡng, tôn giáo cấp tỉnh có trách nhiệm trả lời bằng văn bản trong thời hạn 30 ngày kể từ ngày nhận được văn bản đăng ký hợp lệ; trường hợp từ chối đăng ký phải nêu rõ lý do.

2. Tổ chức tôn giáo, tổ chức tôn giáo trực thuộc mở lớp bồi dưỡng về tôn giáo không thuộc quy định tại khoản 1 Điều này có trách nhiệm thông báo bằng văn bản đến Ủy ban nhân dân cấp huyện nơi mở lớp chậm nhất là 20 ngày trước ngày khai giảng. Văn bản thông báo nêu rõ tên lớp, địa điểm, lý do, thời gian học, nội dung, chương trình, thành phần tham dự, danh sách giảng viên.

Trường hợp việc mở lớp bồi dưỡng về tôn giáo có hành vi quy định tại Điều 5 của Luật này, Ủy ban nhân dân cấp huyện có văn bản yêu cầu tổ chức tôn giáo, tổ chức tôn giáo trực thuộc không tổ chức hoặc dừng việc mở lớp bồi dưỡng.

Theo đó, với việc mở lớp bồi dưỡng tôn giáo thì bạn phải gửi văn bản đăng ký đến cơ quan chuyên môn về tín ngưỡng, tôn giáo tỉnh Khánh Hòa. Trong thời hạn 30 ngày kể từ ngày nhận được văn bản đăng ký hợp lệ thì cơ quan này sẽ trả lời bằng văn bản thông báo kết quả cho bạn.

3. Giải thể cơ sở đào tạo tôn giáo trong trường hợp nào?

Theo Điều 42 Luật tín ngưỡng, tôn giáo 2016 quy định cơ sở đào tạo tôn giáo giải thể trong trường hợp sau:

1. Cơ sở đào tạo tôn giáo giải thể trong trường hợp sau đây:

a) Theo quyết định của tổ chức tôn giáo;

b) Hết thời hạn 03 năm kể từ ngày được cơ quan nhà nước có thẩm quyền chấp thuận việc thành lập, cơ sở đào tạo tôn giáo không tổ chức được hoạt động đào tạo;

c) Hết thời hạn bị đình chỉ hoạt động đào tạo tôn giáo mà không khắc phục được nguyên nhân dẫn đến việc bị đình chỉ.

2. Tổ chức tôn giáo có quyền giải thể cơ sở đào tạo tôn giáo. Cơ quan quản lý nhà nước về tín ngưỡng, tôn giáo ở trung ương có quyền giải thể hoặc yêu cầu tổ chức tôn giáo giải thể cơ sở đào tạo tôn giáo trong trường hợp quy định tại điểm b và điểm c khoản 1 Điều này.

Tổ chức tôn giáo có trách nhiệm thông báo về việc giải thể cơ sở đào tạo tôn giáo đến cơ quan quản lý nhà nước về tín ngưỡng, tôn giáo ở trung ương chậm nhất là 20 ngày kể từ ngày giải thể.

3. Chính phủ quy định chi tiết trình tự, thủ tục giải thể cơ sở đào tạo tôn giáo.

Như vậy, nếu cơ sở đào tạo tôn giáo của bạn thuộc 1 trong những trường hợp nêu trên thì cơ sở tôn giáo có thể bị giải thể.

Trân trọng!

Nguyễn Minh Tài

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Căn cứ pháp lý
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào