11:56 | 13/08/2022
Loading...

Thành viên góp vốn công ty hợp danh có được làm giám đốc không?

Làm giám đốc công ty hợp danh khi là thành viên góp vốn công ty hợp danh hay không? Công ty hợp danh có những tài sản gì? Chủ tịch Hội đồng thành viên công ty hợp danh phải kiêm luôn giám đốc? Mong anh chị Luật sư tư vấn. Tôi cảm ơn.

Làm giám đốc công ty hợp danh khi là thành viên góp vốn công ty hợp danh hay không?

Admin cho em hỏi thành viên góp vốn trong công ty hợp danh có thể làm giám đốc công ty không ạ? Em cảm ơn Ad.

Trả lời:

Căn cứ quy định tại Khoản 1 Điều 182 Luật Doanh nghiệp 2020 thì:

1. Hội đồng thành viên bao gồm tất cả thành viên. Hội đồng thành viên bầu một thành viên hợp danh làm Chủ tịch Hội đồng thành viên, đồng thời kiêm Giám đốc hoặc Tổng giám đốc công ty nếu Điều lệ công ty không có quy định khác.

Theo quy định này, về nguyên tắc, một thành viên hợp danh sẽ được bầu làm Chủ tịch Hội đồng thành viên, đồng thời kiêm Giám đốc hoặc Tổng giám đốc công ty.

Tuy nhiên, trong trường hợp Điều lệ công ty cho phép thành viên góp vốn được làm Giám đốc hoặc Tổng Giám đốc công ty thì vẫn được phép làm.

Do đó, đối với câu hỏi của bạn, việc thành viên góp vốn có được làm Giám đốc công ty hợp danh hay không sẽ phụ thuộc vào quy định tại Điều lệ công ty. Trường hợp Điều lệ công ty không quy định nội dung này thì không được.

Công ty hợp danh có những tài sản gì?

Theo quy định pháp luật về doanh nghiệp mới thì tài sản của công ty hợp danh bao gồm những loại tài sản nào?

Trả lời:

Căn cứ Điều 179 Luật Doanh nghiệp 2020 quy định như sau:

Tài sản của công ty hợp danh bao gồm:

- Tài sản góp vốn của các thành viên đã được chuyển quyền sở hữu cho công ty;

- Tài sản tạo lập được mang tên công ty;

- Tài sản thu được từ hoạt động kinh doanh do thành viên hợp danh thực hiện nhân danh công ty và từ hoạt động kinh doanh của công ty do thành viên hợp danh nhân danh cá nhân thực hiện;

- Tài sản khác theo quy định của pháp luật.

Trên đây là những tài sản của công ty hợp danh theo quy định pháp luật nêu trên.

Chủ tịch Hội đồng thành viên công ty hợp danh phải kiêm luôn giám đốc?

Theo quy định pháp luật về doanh nghiệp mới nhất thì trong công ty hợp danh, đối với Chủ tịch Hội đồng thành viên có bắt buộc kiêm luôn Giám đốc hoặc Tổng giám đốc hay không?

Trả lời:

Căn cứ Điều 182 Luật Doanh nghiệp 2020 quy định như sau:

1. Hội đồng thành viên bao gồm tất cả thành viên. Hội đồng thành viên bầu một thành viên hợp danh làm Chủ tịch Hội đồng thành viên, đồng thời kiêm Giám đốc hoặc Tổng giám đốc công ty nếu Điều lệ công ty không có quy định khác.

Như vậy, nếu Điều lệ công ty không có quy định khác về vấn đề này thì Chủ tịch Hội đồng thành viên, cũng đồng thời kiêm Giám đốc hoặc Tổng giám đốc công ty hợp danh theo quy định trên.

Trân trọng!

Đi đến trang Tìm kiếm nội dung Tư vấn pháp luật - Thành viên góp vốn công ty hợp danh

Tạ Thị Thanh Thảo

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào