Bà nội có thể để cháu đi khiếu nại thay không? Những nghĩa vụ của người khiếu nại?

Chào Ban biên tập, tôi có vấn đề này cần được giải đáp. Bà nội của tôi năm nay đã 90 tuổi nhưng bà cảm thấy quyết định của cán bộ làm việc tại Ủy ban nhân xã không hợp lý nên muốn khiếu nại. Vấn đề là bà tôi tuổi cũng đã cao nên việc di chuyển đi lại hơi khó khăn, vậy tôi là cháu thì có thể khiếu nại thay bà được không? Rất mong được Ban biên tập giải đáp vấn đề này giúp tôi, tôi cảm ơn.

Cháu có thể đi khiếu nại thay bà nội được không?

Tại khoản 1 Điều 12 Luật Khiếu nại 2011 quy định người khiếu nại có các quyền sau đây:

a) Tự mình khiếu nại.
Trường hợp người khiếu nại là người chưa thành niên, người mất năng lực hành vi dân sự thì người đại diện theo pháp luật của họ thực hiện việc khiếu nại;
Trường hợp người khiếu nại ốm đau, già yếu, có nhược điểm về thể chất hoặc vì lý do khách quan khác mà không thể tự mình khiếu nại thì được ủy quyền cho cha, mẹ, vợ, chồng, anh, chị, em ruột, con đã thành niên hoặc người khác có năng lực hành vi dân sự đầy đủ để thực hiện việc khiếu nại;
b) Nhờ luật sư tư vấn về pháp luật hoặc ủy quyền cho luật sư khiếu nại để bảo vệ quyền, lợi ích hợp pháp của mình.
Trường hợp người khiếu nại là người được trợ giúp pháp lý theo quy định của pháp luật thì được nhờ trợ giúp viên pháp lý tư vấn về pháp luật hoặc ủy quyền cho trợ giúp viên pháp lý khiếu nại để bảo vệ quyền, lợi ích hợp pháp của mình;
c) Tham gia đối thoại hoặc ủy quyền cho người đại diện hợp pháp tham gia đối thoại;
d) Được biết, đọc, sao chụp, sao chép, tài liệu, chứng cứ do người giải quyết khiếu nại thu thập để giải quyết khiếu nại, trừ thông tin, tài liệu thuộc bí mật nhà nước;

Như vậy, theo quy định trên khi bà nội của bạn đã già yếu có khó khăn trong việc đi lại, di chuyển thì bạn vẫn có thể đi khiếu nại thay cho bà của bạn. Tuy nhiên, bạn phải là người thành niên hoặc người khác có năng lực hành vi dân sự đầy đủ để thực hiện việc khiếu nại

Bà nội có thể để cháu đi khiếu nại thay không? Những nghĩa vụ của người khiếu nại?

Bà nội có thể để cháu đi khiếu nại thay không? Những nghĩa vụ của người khiếu nại? (Hình từ Internet)

Người khiếu nại có những nghĩa vụ gì?

Theo khoản 2 Điều 12 Luật Khiếu nại 2011 quy định người khiếu nại có các nghĩa vụ sau đây:

a) Khiếu nại đến đúng người có thẩm quyền giải quyết;
b) Trình bày trung thực sự việc, đưa ra chứng cứ về tính đúng đắn, hợp lý của việc khiếu nại; cung cấp thông tin, tài liệu liên quan cho người giải quyết khiếu nại; chịu trách nhiệm trước pháp luật về nội dung trình bày và việc cung cấp thông tin, tài liệu đó;
c) Chấp hành quyết định hành chính, hành vi hành chính mà mình khiếu nại trong thời gian khiếu nại, trừ trường hợp quyết định, hành vi đó bị tạm đình chỉ thi hành theo quy định tại Điều 35 của Luật này;
d) Chấp hành nghiêm chỉnh quyết định giải quyết khiếu nại đã có hiệu lực pháp luật.

Trên đây là những nghĩa vụ mà người khiếu nại phải tuân theo.

Trân trọng!

Vũ Thiên Ân

Khiếu nại
Căn cứ pháp lý
Hỏi đáp mới nhất về Khiếu nại
Hỏi đáp Pháp luật
Sự khác nhau giữa khiếu nại và tố cáo như thế nào?
Hỏi đáp Pháp luật
Người khiếu nại có được quyền rút lại đơn khiếu nại không?
Hỏi đáp pháp luật
Có cần công chứng, chứng thực khi thực hiện ủy quyền khiếu nại không?
Hỏi đáp pháp luật
Những quyết định hành chính thuộc thẩm quyền giải quyết của Bộ trưởng Bộ Công an?
Hỏi đáp pháp luật
Người bị tạm giữ có thể khiếu nại về hành vi của cán bộ cơ sở giam giữ trong bao nhiêu ngày?
Hỏi đáp pháp luật
Bà nội có thể để cháu đi khiếu nại thay không? Những nghĩa vụ của người khiếu nại?
Hỏi đáp pháp luật
Có thể tự mình khiếu nại khi chưa đủ 18 tuổi?
Hỏi đáp pháp luật
Ai sẽ thực hiện việc khiếu nại cho người chưa thành niên?
Hỏi đáp pháp luật
Khi khiếu nại chỉ được ủy quyền một mình cho luật sư?
Hỏi đáp pháp luật
Có được ủy quyền bằng lời nói cho người khác đi khiếu nại hay không?
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Đi đến trang Tra cứu hỏi đáp về Khiếu nại
298 lượt xem
Tra cứu hỏi đáp liên quan
Khiếu nại
Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào