15:26 | 01/08/2022
Loading...

Doanh nghiệp có vốn đầu tư nước ngoài nộp báo cáo tài chính năm tại cơ quan nào?

Báo cáo tài chính năm của doanh nghiệp có vốn đầu tư nước ngoài nộp tại cơ quan nào? Báo cáo tài chính năm doanh nghiệp cần trình bày những thông tin nào? Chào Ban biên tập, tôi có vấn đề này cần được giải đáp. Tôi là kế toán trưởng của công ty TNHH M có vốn đầu tư nước ngoài. Hằng năm doanh nghiệp nào cũng phải nộp báo cáo tài chính cả nhưng tôi không biết là doanh nghiệp có vốn đầu tư nước ngoài thì phải nộp báo cáo tài chính năm về cho cơ quan nào? Rất mong được Ban biên tập giải đáp, tôi cảm ơn.

1. Báo cáo tài chính năm của doanh nghiệp có vốn đầu tư nước ngoài nộp tại cơ quan nào?

Tại Điều 110 Thông tư 200/2014/TT-BTC quy định nơi nhận Báo cáo tài chính như sau:

 

 

Nơi nhận báo cáo

CÁC LOẠI DOANH NGHIỆ (4)

Kỳ lập báo cáo

Cơ quan tài chính (1)

Cơ quan Thuế (2)

Cơ quan Thống kê

DN cấp trên (3)

Cơ quan đăng ký kinh doanh

1. Doanh nghiệp Nhà nước

Quý, Năm

x

x

x

x

x

2. Doanh nghiệp có vốn đầu tư nước ngoài

Năm

x

x

x

x

x

3. Các loại doanh nghiệp khác

Năm

 

x

x

x

x

Như vậy, theo quy định trên thì doanh nghiệp có vốn đầu tư nước ngoài thì báo cáo tài chính năm được nộp về: Cơ quan tài chính, Cơ quan Thuế, Cơ quan Thống kê, Doanh nghiệp cấp trên và Cơ quan đăng ký kinh doanh.

2. Báo cáo tài chính năm doanh nghiệp cần trình bày những thông tin nào?

Theo Điều 111 Thông tư 200/2014/TT-BTC quy định những thông tin chung về doanh nghiệp như sau:

Trong Báo cáo tài chính năm, doanh nghiệp phải trình bày các thông tin chung sau:

- Tên và địa chỉ của doanh nghiệp báo cáo;

- Nêu rõ Báo cáo tài chính này là Báo cáo tài chính riêng của doanh nghiệp, Báo cáo tài chính tổng hợp hay Báo cáo tài chính hợp nhất của công ty mẹ, tập đoàn;

- Ngày kết thúc kỳ kế toán;

- Ngày lập Báo cáo tài chính;

- Đơn vị tiền tệ dùng để ghi sổ kế toán;

- Đơn vị tiền tệ dùng để lập và trình bày Báo cáo tài chính.

Trên đây là những thông tin mà doanh nghiệp cần trình bày trong báo cáo tài chính năm.

Trân trọng!

Vũ Thiên Ân

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Căn cứ pháp lý
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào