08:38 | 27/07/2022
Loading...

Bắt buộc phải có bằng đại học đối với giáo viên mầm non?

Giáo viên mầm non bắt buộc phải có bằng đại học? Cơ sở giáo dục mầm non bao gồm? Chào Ban biên tập, em có vấn đề này cần được giải đáp. Em muốn được làm giáo viên mầm non vì em rất thích trẻ con. Nhưng mà vừa rồi em thi tốt nghiệp THPT không được tốt lắm, em lo điểm của em không đủ để đậu đại học mà chỉ có thể đậu cao đẳng thôi. Cho em hỏi là làm giáo viên mầm non có bắt buộc phải có bằng đại học không? Rất mong được Ban biên tập giải đáp vấn đề này, em cảm ơn.

Giáo viên mầm non bắt buộc phải có bằng đại học?

Căn cứ Khoản 1 Điều 72 Luật giáo dục 2019 quy định trình độ chuẩn được đào tạo của nhà giáo được quy định như sau:

a) Có bằng tốt nghiệp cao đẳng sư phạm trở lên đối với giáo viên mầm non;

b) Có bằng cử nhân thuộc ngành đào tạo giáo viên trở lên đối với giáo viên tiểu học, trung học cơ sở, trung học phổ thông.

Trường hợp môn học chưa đủ giáo viên có bằng cử nhân thuộc ngành đào tạo giáo viên thì phải có bằng cử nhân chuyên ngành phù hợp và có chứng chỉ bồi dưỡng nghiệp vụ sư phạm;

c) Có bằng thạc sĩ đối với nhà giáo giảng dạy trình độ đại học; có bằng tiến sĩ đối với nhà giáo giảng dạy, hướng dẫn luận văn thạc sĩ, luận án tiến sĩ;

d) Trình độ chuẩn được đào tạo của nhà giáo giảng dạy trong cơ sở giáo dục nghề nghiệp thực hiện theo quy định của Luật Giáo dục nghề nghiệp.

Như vậy, theo quy định trên thì giáo viên mầm non không bắt buộc phải có bằng đại học. Bạn tốt nghiệp cao đẳng sư phạm thì vẫn có thể làm giáo viên mầm non.

Cơ sở giáo dục mầm non bao gồm?

Theo Điều 26 Luật giáo dục 2019 quy định cơ sở giáo dục mầm non bao gồm:

1. Nhà trẻ, nhóm trẻ độc lập nhận trẻ em từ 03 tháng tuổi đến 03 tuổi;

2. Trường mẫu giáo, lớp mẫu giáo độc lập nhận trẻ em từ 03 tuổi đến 06 tuổi;

3. Trường mầm non, lớp mầm non độc lập là cơ sở giáo dục kết hợp nhà trẻ và mẫu giáo, nhận trẻ em từ 03 tháng tuổi đến 06 tuổi.

Trên đây là hệ thống cơ sở giáo dục mầm non theo quy định của luật.

Trân trọng!

Vũ Thiên Ân

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Căn cứ pháp lý
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào