09:40 | 26/07/2022
Loading...

Người cao tuổi thọ 100 tuổi có quà mừng thọ gồm những gì?

Chào Ban biên tập, tôi có vấn đề này cần được giải đáp. Mẹ của tôi năm nay đã thọ được 100 tuổi. Theo như tôi được biết thì người cao tuổi mà sống thọ thì có được tặng quà mừng thọ vậy cho tôi hỏi là nhà nước có chính sách gì về tặng quà mừng thọ cho người thọ 100 tuổi không? Rất mong được Ban biên tập giải đáp vấn đề này, tôi xin chân thành cảm ơn.

Quà mừng thọ cho người cao tuổi thọ 100 tuổi gồm những gì?

Tại Điểm a Khoản 2 Điều 3 Thông tư 96/2018/TT-BTC quy định chúc thọ, mừng thọ người cao tuổi như sau:

a) Mức quà tặng chúc thọ, mừng thọ người cao tuổi
- Người cao tuổi thọ 100 tuổi được Chủ tịch nước Cộng hoà xã hội chủ nghĩa Việt Nam chúc thọ và tặng quà gồm 5 mét vải lụa và 700.000 đồng tiền mặt;
- Người cao tuổi thọ 90 tuổi được Chủ tịch Uỷ ban nhân dân tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương chúc thọ và tặng quà gồm hiện vật trị giá 150.000 đồng và 500.000 đồng tiền mặt;
Mức chi nêu trên là mức tối thiểu. Căn cứ khả năng cân đối ngân sách địa phương và tình hình thực tế, Hội đồng nhân dân tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương có thể xem xét, quyết định mức chi cao hơn mức quy định tại Thông tư này; đồng thời xem xét, quyết định theo thẩm quyền mức quà tặng người cao tuổi ở tuổi 70, 75, 80, 85, 95 tuổi và trên 100 tuổi trên cơ sở đề xuất của Ủy ban nhân dân cấp tỉnh;

Như vậy, mẹ của bạn đã thọ được 100 tuổi thì sẽ được Chủ tịch nước Cộng hòa xã hội chủ nghĩa Việt Nam chúc thọ. Bên cạnh đó sẽ được tặng quà mừng thọ là 5 mét vải lụa và 700.000 đồng tiền mặt.

Người cao tuổi thọ 100 tuổi có quà mừng thọ gồm những gì?

Người cao tuổi thọ 100 tuổi có quà mừng thọ gồm những gì? (Hình từ Internet)

Tổ chức mừng thọ cho người cao tuổi có những mức chi nào?

Theo Điểm c Khoản 2 Điều 3 Thông tư 96/2018/TT-BTC quy định chúc thọ, mừng thọ người cao tuổi như sau:

c) Nội dung và mức chi tổ chức chúc thọ, mừng thọ người cao tuổi
Ủy ban nhân dân xã, phường, thị trấn có trách nhiệm phối hợp với Hội Người cao tuổi tại địa phương và gia đình của người cao tuổi tổ chức chúc thọ, mừng thọ cho người cao tuổi đảm bảo trang trọng, tiết kiệm, phù hợp với nếp sống văn hoá, phong tục, tập quán của địa phương; bảo đảm kinh phí để chi cho các hoạt động sau:
- Chi in ấn hoặc mua “Giấy mừng thọ”, “Thiếp chúc thọ”, làm khung “Giấy mừng thọ”, “Thiếp chúc thọ”;
- Chi nước uống, hoa quả, bánh kẹo. Mức chi 20.000 đồng/người tham dự;
- Chi thuê hội trường, phông, bạt, bàn ghế, thiết bị loa đài và các khoản chi cần thiết khác (nếu có). Mức chi theo thực tế phát sinh, phù hợp với dự toán được cấp có thẩm quyền giao.

Trên đây là toàn bộ mức chi khi tổ chức chúc thọ, mừng thọ cho người cao tuổi.

Trân trọng!

Đi đến trang Tìm kiếm nội dung Tư vấn pháp luật - Người cao tuổi

Vũ Thiên Ân

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào