11:35 | 25/07/2022
Loading...

Có thể làm kế toán viên cao cấp không khi có bằng cử nhân Luật?

Có bằng cử nhân Luật có thể làm kế toán viên cao cấp không? Nhiệm vụ mà kế toán viên cao cấp gồm những gì? Tôi hiện đang là sinh viên năm cuối khoa Luật, tôi chuẩn bị tốt nghiệp đại học ngành Luật nhưng tôi muốn làm kế toán, cụ thể là kế toán viên thì khi ra trường tôi có thể làm ở vị trí công việc này không? Nhiệm vụ mà kế toán viên cao cấp gồm những gì? Mong Luật sư tư vấn. Tôi cảm ơn.

Có bằng cử nhân Luật có thể làm kế toán viên cao cấp không? 

Căn cứ Khoản 4 Điều 4 Thông tư 29/2012/TT-BTC quy định tiêu chuẩn về trình độ đào tạo, bồi dưỡng như sau:

a) Có bằng tốt nghiệp đại học trở lên với chuyên ngành đào tạo phù hợp với yêu cầu của vị trí việc làm;

b) Có bằng tốt nghiệp cao cấp lý luận chính trị hoặc cao cấp lý luận chính trị - hành chính hoặc có giấy xác nhận trình độ lý luận tương đương cao cấp lý luận chính trị của cơ quan có thẩm quyền;

c) Có chứng chỉ bồi dưỡng kiến thức, kỹ năng quản lý nhà nước đối với công chức ngạch chuyên viên cao cấp và tương đương hoặc có bằng cao cấp lý luận chính trị - hành chính.

Như vậy, đối chiếu các điều kiện này thì mặc dù bạn có bằng cử nhân nhưng không có chuyên ngành đào tạo phù hợp với yêu cầu của vị trí việc làm nên bạn không thể làm kế toán viên cao cấp.

Nhiệm vụ mà kế toán viên cao cấp gồm những gì?

Tại Khoản 2 Điều 4 Thông tư 29/2022/TT-BTC quy định về nhiệm vụ của kế toán viên cao cấp, cụ thể như sau:

a) Chủ trì nghiên cứu xây dựng chiến lược phát triển ngành; nghiên cứu đề xuất chủ trương chính sách và biện pháp quản lý thuế phù hợp với chiến lược phát triển ngành và chiến lược phát triển kinh tế địa phương;

b) Đề xuất các chủ trương hoạch định chính sách thuế, giải pháp quản lý thu để thực hiện chức năng quản lý nhà nước đối với các khoản thu nội địa trong phạm vi, trên địa bàn quản lý;

c) Chủ trì nghiên cứu, tham gia xây dựng các văn bản quy phạm pháp luật về thuế; quy trình, quy chế nghiệp vụ quản lý thuế;

d) Chủ trì đề xuất việc sửa đổi, bổ sung, điều chỉnh các chế độ, chính sách, các quy định trong từng lĩnh vực quản lý thuế.

Trân trọng!

Nguyễn Minh Tài

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Căn cứ pháp lý
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào