Có cần bằng tiến sỹ đối với hoạt động giảng dạy của giáo viên hạng I không?

Giảng viên hạng I có cần phải có bằng tiến sỹ không? Giảng viên hạng I có nhiệm vụ gì khi giảng dạy?  Tôi tốt nghiệp chuyên ngành Sư phạm Văn tại Đại học Sư phạm TP. HCM năm 2020. Sau đó tôi ra trường và được mời làm giảng viên chuyên ngành Văn cho trường THPT tại Thủ Đức. Tôi nghe nói là giảng viên phải có bằng tiến sỹ mới được xem là giảng viên cấp cao hạng I, như vậy có đúng không? Giảng viên hạng I có nhiệm vụ gì khi giảng dạy?  Mong anh chị tư vấn giải đáp. Tôi cảm ơn.

Giảng viên hạng I có cần phải có bằng tiến sỹ không?

Căn cứ Khoản 2 Điều 7 Thông tư 40/2020/TT-BGDĐT được sửa đổi bởi Khoản 1 Điều 2 Thông tư 04/2022/TT-BGDĐT quy định giảng viên cao cấp (hạng 1) - Mã số: V.07.01.01, theo đó:

2. Tiêu chuẩn về trình độ đào tạo, bồi dưỡng:

a) Có bằng tiến sỹ phù hợp với vị trí việc làm, ngành hoặc chuyên ngành giảng dạy;

b) Có chứng chỉ bồi dưỡng theo tiêu chuẩn chức danh nghề nghiệp giảng viên đại học.

Theo đó, bạn muốn trở thành giảng viên hạng I phải đáp ứng điều kiện có bằng tiến sỹ phù hợp với vị trí chuyên ngành giảng dạy của bạn.

Giảng viên hạng I có nhiệm vụ gì khi giảng dạy?

Tại Khoản 1 Điều 7 Thông tư 40/2020/TT-BGDĐT về giảng viên cao cấp (hạng 1) - Mã số: V.07.01.01, quy định nhiệm vụ của giảng viên, cụ thể như sau:

1. Nhiệm vụ:

a) Giảng dạy; hướng dẫn và chấm đồ án, khóa luận tốt nghiệp; hướng dẫn luận văn thạc sỹ, luận án tiến sỹ; chủ trì hoặc tham gia các hội đồng đánh giá luận văn thạc sỹ, luận án tiến sỹ;

b) Chủ trì xây dựng, phát triển chương trình đào tạo của chuyên ngành; đề xuất phương hướng, biện pháp phát triển của ngành hoặc chuyên ngành; chủ động cập nhật thường xuyên những thành tựu khoa học vào việc xây dựng, phát triển chương trình đào tạo; đổi mới phương pháp giảng dạy và phương pháp kiểm tra đánh giá kết quả học tập, rèn luyện của người học;

c) Chủ trì hoặc tham gia biên soạn sách phục vụ đào tạo; chủ trì hoặc tham gia thực hiện chương trình, đề tài nghiên cứu khoa học; định hướng nghiên cứu khoa học cho khoa, nhóm chuyên môn;

d) Chủ trì hoặc tham gia đánh giá các đề án, đề tài nghiên cứu khoa học; tổ chức và trình bày báo cáo khoa học tại các hội nghị, hội thảo khoa học. Chủ trì hoặc tham gia nghiệm thu và công bố các báo cáo khoa học, các công trình nghiên cứu, trao đổi kinh nghiệm đóng góp vào sự phát triển của khoa và chuyên ngành; tham gia các hoạt động hợp tác quốc tế và bảo đảm chất lượng giáo dục đại học;

đ) Tổ chức hướng dẫn người học nghiên cứu khoa học; hướng dẫn người học phương pháp học tập, nghiên cứu có hiệu quả; phát hiện năng lực sở trường của người học để tổ chức đào tạo, bồi dưỡng tài năng;

e) Chủ trì hoặc tham gia bồi dưỡng, phát triển đội ngũ giảng viên theo yêu cầu phát triển chuyên môn, nghiệp vụ của khoa hoặc chuyên ngành;

g) Học tập, bồi dưỡng nâng cao trình độ lý luận chính trị, chuyên môn, nghiệp vụ và phương pháp giảng dạy; tham gia hoạt động thực tiễn để nâng cao chất lượng đào tạo và nghiên cứu khoa học;

h) Tham gia công tác quản lý, công tác Đảng, đoàn thể và thực hiện các nhiệm vụ khác theo quy chế tổ chức, hoạt động của cơ sở giáo dục đại học công lập và quy định khác của pháp luật có liên quan.

Trân trọng!

Nguyễn Minh Tài

Giáo viên
Căn cứ pháp lý
Hỏi đáp mới nhất về Giáo viên
Hỏi đáp Pháp luật
Giáo viên dạy tin học tại trung tâm ngoại ngữ tin học là người Việt Nam cần đáp ứng các tiêu chuẩn gì?
Hỏi đáp Pháp luật
Giáo viên có được từ chối trực Tết Âm lịch 2024 không?
Hỏi đáp Pháp luật
Giáo viên có thể bị tinh giản biên chế trong những trường hợp nào?
Hỏi đáp Pháp luật
Mẫu báo cáo sơ kết học kì 1 lớp chủ nhiệm mới nhất 2024?
Hỏi đáp Pháp luật
Dự giờ đột xuất là gì? Hiệu trưởng có được dự giờ đột xuất giáo viên?
Hỏi đáp Pháp luật
Mẫu đơn xin phép nghỉ ốm của giáo viên mới nhất năm 2024?
Hỏi đáp Pháp luật
Giáo viên phổ thông được cử đi bồi dưỡng thì được hưởng các chế độ nào?
Hỏi đáp Pháp luật
Giáo viên trung học phổ thông hạng 1 có hệ số lương là bao nhiêu?
Hỏi đáp Pháp luật
Giáo viên có thể đạt được những danh hiệu thi đua nào? Việc khen thưởng giáo viên được thực hiện theo nguyên tắc nào?
Hỏi đáp Pháp luật
Giáo viên tham gia bảo hiểm xã hội đủ 5 năm có cần thêm đủ thời gian 5 năm vào biên chế để hưởng phụ cấp thâm niên không?
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Đi đến trang Tra cứu hỏi đáp về Giáo viên
233 lượt xem
Tra cứu hỏi đáp liên quan
Giáo viên
Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào