11:15 | 23/07/2022
Loading...

Có bị buộc thôi việc khi viên chức hưởng án treo không?

Viên chức hưởng án treo có bị buộc thôi việc không? Nếu không bị buộc thôi việc thì trình tự, thủ tục xử lý kỷ luật đối với viên chức đang hưởng án treo như thế nào? Chào Ban biên tập, tôi có vấn đề này cần được giải đáp. Chồng tôi là viên chức tại Bệnh viện Quân Y 175. Ngày 16/7 chồng tôi được tòa cho hưởng án treo vì phạm tội đi tù không quá 03 năm. Tôi chỉ có một thắc mắc là nếu được hưởng án treo thì chồng tôi có bị buộc thôi việc không vậy ạ? Nếu không bị buộc thôi việc thì trình tự, thủ tục xử lý kỷ luật đối với viên chức đang hưởng án treo như thế nào? Rất mong được Ban biên tập giải đáp vấn đề này giúp tôi, tôi xin chân thành cảm ơn.

Viên chức hưởng án treo thì có bị buộc thôi việc?

Tại Khoản 2 Điều 57 Luật viên chức 2010 quy định đối với viên chức bị truy cứu trách nhiệm hình sự như sau:

1. Viên chức bị Tòa án kết án phạt tù mà không được hưởng án treo hoặc bị Tòa án kết án về hành vi tham nhũng thì bị buộc thôi việc, kể từ ngày bản án, quyết định của Tòa án có hiệu lực pháp luật.

2. Viên chức quản lý bị Tòa án tuyên phạm tội thì đương nhiên thôi giữ chức vụ quản lý, kể từ ngày bản án, quyết định của Tòa án có hiệu lực pháp luật.

Như vậy, viên chức bị Tòa án kết án phạt tù mà không được hưởng án treo thì bị buộc thôi việc. Chồng bạn được Tòa cho hưởng án treo thì sẽ không bị buộc thôi việc.

Nếu không bị buộc thôi việc thì trình tự, thủ tục xử lý kỷ luật đối với viên chức đang hưởng án treo là như thế nào?

Theo Điều 32 Nghị định 112/2020/NĐ-CP quy định trình tự, thủ tục xử lý kỷ luật đối với viên chức như sau:

Việc xử lý kỷ luật đối với viên chức được thực hiện theo các bước sau đây:

1. Tổ chức họp kiểm điểm;

2. Thành lập Hội đồng kỷ luật;

3. Cấp có thẩm quyền ra quyết định xử lý kỷ luật.

Đối với trường hợp quy định tại khoản 4 Điều 3 Nghị định này thì không thực hiện khoản 1 Điều này.

Trường hợp viên chức có hành vi vi phạm pháp luật bị Tòa án kết án phạt tù mà không được hưởng án treo hoặc bị Tòa án kết án về hành vi tham nhũng thì không thực hiện quy định tại khoản 1 và khoản 2 Điều này.

Trân trọng!

Vũ Thiên Ân

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Căn cứ pháp lý
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào