10:50 | 20/07/2022
Loading...

Xin cấp phép triển lãm tác phẩm nhiếp ảnh cần chuẩn bị hồ sơ gì?

Chuẩn bị hồ sơ xin cấp phép triển lãm tác phẩm nhiếp ảnh cần những giấy tờ gì? Tổ chức quốc tế muốn xin triển lãm ảnh ở Thành phố Hồ Chí Minh cần xin phép ở cơ quan nào? Chào ban biên tập, hiện tại tôi đang làm việc cho một tổ chức nước ngoài chuyên hoạt động về lĩnh vực nghệ thuật đặc biệt là nhiếp ảnh, tổ chức của tôi đang muốn xin tổ chức triển lãm ảnh chụp ở Thành phố Hồ Chí Minh thì bây giờ cần chuẩn bị giấy tờ gì và xin phép ở đâu? Xin được giải đáp.

Chuẩn bị hồ sơ xin cấp phép triển lãm tác phẩm nhiếp ảnh cần những giấy tờ gì?

Căn cứ Khoản 3 Điều 11 Nghị định 72/2016/NĐ-CP quy định về hồ sơ xin triển lãm tác phẩm nhiếp ảnh tại Việt Nam như sau:

3. Tổ chức, cá nhân tổ chức triển lãm nộp trực tiếp hoặc qua đường bưu điện 01 bộ hồ sơ đề nghị cấp giấy phép đến cơ quan nhà nước có thẩm quyền quy định tại khoản 4 Điều này. Hồ sơ đề nghị cấp giấy phép gồm:

a) Đơn đề nghị cấp giấy phép triển lãm tác phẩm nhiếp ảnh tại Việt Nam theo Mẫu số 01 tại Phụ lục kèm theo Nghị định này;

b) Danh sách tác phẩm bằng tiếng Việt (ghi rõ số thứ tự tác phẩm, tên tác phẩm, tên tác giả, chất liệu, kích thước, số lượng);

c) Ảnh sẽ triển lãm có chú thích; ảnh in trên giấy kích thước nhỏ nhất 13 x 18 cm hoặc ghi vào đĩa CD;

d) Đối với trường hợp tổ chức triển lãm tác phẩm nhiếp ảnh tại các địa điểm không phải là nhà triển lãm phải có văn bản đồng ý của chủ địa điểm tổ chức triển lãm;

đ) Đối với các tác phẩm nhiếp ảnh khỏa thân lộ rõ danh tính phải có văn bản thỏa thuận giữa người chụp ảnh và người được chụp về nội dung chụp, thời gian và phạm vi công bố tác phẩm.

Như vậy, tổ chức nước ngoài của anh/chị muốn triển lãm tác phẩm nhiếp ảnh tại Thành Phố Hồ Chí Minh cần chuẩn bị hồ sơ bao gồm các giấy tờ trên.

Tổ chức quốc tế muốn xin triển lãm ảnh ở Thành phố Hồ Chí Minh cần xin phép ở cơ quan nào?

Theo Khoản 4 Điều 11 Nghị định 72/2016/NĐ-CP có quy định về thẩm quyền cấp giấy phép như sau:

4. Thẩm quyền cấp giấy phép

a) Bộ Văn hóa, Thể thao và Du lịch cấp giấy phép đối với: Triển lãm tác phẩm nhiếp ảnh quy mô đại diện cho quốc gia hoặc nhiều quốc gia; triển lãm tác phẩm nhiếp ảnh có quy mô toàn quốc, bộ, ban, ngành, đoàn thể trung ương; triển lãm tác phẩm nhiếp ảnh tổ chức tại 02 tỉnh, thành phố trở lên; triển lãm tác phẩm nhiếp ảnh do tổ chức quốc tế, tổ chức nước ngoài tổ chức đại diện cho quốc gia hoặc có sự phối hợp của nhiều quốc gia;

b) Ủy ban nhân dân cấp tỉnh cấp giấy phép đối với triển lãm tác phẩm nhiếp ảnh không thuộc quy định tại điểm a khoản này.

Theo đó, tổ chức nước ngoải của anh/chị cần phải nộp hồ sơ xin cấp giấy phép triển lãm tác phẩm nhiếp ảnh đến Bộ Văn hóa, Thể thao và Du lịch để được phép tổ chức triển lãm.

Trân trọng!

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Căn cứ pháp lý
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào