11:11 | 19/07/2022
Loading...

Tội tham ô có được giảm án tử hình trong trường hợp nào?

Có được giảm án tử hình với tội tham ô hay không? Tội tham ô có có áp dụng áp dụng thời hiệu truy cứu trách nhiệm hình sự không? Tôi có được nhờ hỏi một vấn đề từ người bạn của mình đang làm việc tại cơ quan nhà nước rằng nếu cá nhân tham ô tài sản khoảng 7 tỷ đồng nhưng khi bị toà án đưa ra xét xử mà người đó đã khắc phục đủ số tiền đã tham ô thì có được giảm án không? Tội tham ô có có áp dụng áp dụng thời hiệu truy cứu trách nhiệm hình sự không? Mong anh chị Luật sư tư vấn. Tôi cảm ơn.

Có được giảm án tử hình với tội tham ô hay không? 

Căn cứ Khoản 3 Điều 40 Bộ luật hình sự 2015 về tử hình, cụ thể như sau:

3. Không thi hành án tử hình đối với người bị kết án nếu thuộc một trong các trường hợp sau đây:

a) Phụ nữ có thai hoặc phụ nữ đang nuôi con dưới 36 tháng tuổi;

b) Người đủ 75 tuổi trở lên;

c) Người bị kết án tử hình về tội tham ô tài sản, tội nhận hối lộ mà sau khi bị kết án đã chủ động nộp lại ít nhất ba phần tư tài sản tham ô, nhận hối lộ và hợp tác tích cực với cơ quan chức năng trong việc phát hiện, điều tra, xử lý tội phạm hoặc lập công lớn.

Như vậy, đối chiếu với quy định này thì khi đã nộp lại ba phần tư tài sản đã tham ô thì có thể không áp dụng hình phạt tử hình với người có hành vi tham ô. 

Tội tham ô có có áp dụng áp dụng thời hiệu truy cứu trách nhiệm hình sự không?

Tại Điều 28 Bộ luật hình sự 2015 quy định không áp dụng thời hiệu truy cứu trách nhiệm hình sự, theo đó:

Không áp dụng thời hiệu truy cứu trách nhiệm hình sự quy định tại Điều 27 của Bộ luật này đối với các tội phạm sau đây:

1. Các tội xâm phạm an ninh quốc gia quy định tại Chương XIII của Bộ luật này;

2. Các tội phá hoại hòa bình, chống loài người và tội phạm chiến tranh quy định tại Chương XXVI của Bộ luật này;

3. Tội tham ô tài sản thuộc trường hợp quy định tại khoản 3 và khoản 4 Điều 353 của Bộ luật này; tội nhận hối lộ thuộc trường hợp quy định tại khoản 3 và khoản 4 Điều 354 của Bộ luật này.

Trân trọng!

Nguyễn Minh Tài

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Căn cứ pháp lý
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào