Từ 20h đến 21h có được quảng cáo rượu bia không?

Có thể quảng cáo bia rượu từ 20h đến 21h hay không? Điều kiện để được cấp phép sản xuất rượu công nghiệp có độ cồn từ 5,5 độ trở lên?  Tôi và doanh nghiệp của tôi vừa mới được thành lập hoạt động trong lĩnh vực sản xuất, phân phối sản phẩm bia rượu có nồng độ cồn dưới 5,5 độ do dịch bệnh nên đến bây giờ mới chính thức đi vào hoạt động nhưng doanh thu đem lại cũng ít nên tôi muốn quảng cáo lên ti vi vào khung giờ 20 đến 21h có được không? Điều kiện để được cấp phép sản xuất rượu công nghiệp có độ cồn từ 5,5 độ trở lên?  Mong Luật sư tư vấn. Tôi cảm ơn. 

Có thể quảng cáo bia rượu từ 20h đến 21h hay không?

Căn cứ Khoản 3 Điều 12 Luật phòng, chống tác hại của rượu bia 2019 về quản lý việc quảng cáo rượu, bia có độ cồn dưới 5,5 độ, theo đó:

3. Không thực hiện quảng cáo trên các phương tiện quảng cáo trong trường hợp sau đây:

a) Sự kiện, phương tiện quảng cáo, sản phẩm dành cho người chưa đủ 18 tuổi, học sinh, sinh viên, thanh niên, phụ nữ mang thai;

b) Phương tiện giao thông;

c) Báo nói, báo hình ngay trước, trong và ngay sau chương trình dành cho trẻ em; trong thời gian từ 18 giờ đến 21 giờ hằng ngày, trừ trường hợp quảng cáo có sẵn trong các chương trình thể thao mua bản quyền tiếp sóng trực tiếp từ nước ngoài và trường hợp khác theo quy định của Chính phủ;

d) Phương tiện quảng cáo ngoài trời vi phạm quy định về kích thước, khoảng cách đặt phương tiện quảng cáo tính từ khuôn viên của cơ sở giáo dục, cơ sở, khu vực chăm sóc, nuôi dưỡng, vui chơi, giải trí dành cho người chưa đủ 18 tuổi.

Như vậy, với quy định nêu trên việc bạn muốn quảng cáo cho sản phẩm bia rượu có độ cồn dưới 5,5 độ vào khung giờ từ 20h đến 21h là không thể được.

Điều kiện để được cấp phép sản xuất rượu công nghiệp có độ cồn từ 5,5 độ trở lên? 

Tại Khoản 1 Điều 15 Luật phòng, chống tác hại của rượu bia 2019 về quản lý kinh doanh rượu, cụ thể như sau:

1. Điều kiện cấp phép sản xuất rượu công nghiệp có độ cồn từ 5,5 độ trở lên bao gồm:

a) Doanh nghiệp được thành lập theo quy định của pháp luật;

b) Có dây chuyền máy móc, thiết bị công nghiệp, quy trình công nghệ sản xuất rượu đáp ứng quy mô dự kiến sản xuất;

c) Bảo đảm điều kiện về an toàn thực phẩm và bảo vệ môi trường theo quy định của pháp luật;

d) Có nhân viên kỹ thuật có trình độ, chuyên môn phù hợp với ngành, nghề sản xuất rượu.

Trân trọng!

Nguyễn Minh Tài

Quảng cáo rượu bia
Căn cứ pháp lý
Hỏi đáp mới nhất về Quảng cáo rượu bia
Hỏi đáp Pháp luật
Các biện pháp nào nhằm giảm tác hại của rượu bia?
Hỏi đáp Pháp luật
Các biện pháp nào nhằm giúp giảm mức tiêu thụ rượu bia?
Hỏi đáp pháp luật
Tại sao bia được quảng cáo trên truyền hình?
Hỏi đáp pháp luật
Quảng cáo rượu bia trên các trang thông tin điện tử, mạng xã hội phải đảm bảo điều kiện nào?
Hỏi đáp pháp luật
Có được quảng cáo rượu bia có độ cồn là 5 độ trong khung giờ từ 18 giờ đến 21 giờ?
Hỏi đáp pháp luật
Sử dụng người 17 tuổi quảng cáo rượu bia bị phạt bao nhiêu?
Hỏi đáp pháp luật
Từ 20h đến 21h có được quảng cáo rượu bia không?
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Đi đến trang Tra cứu hỏi đáp về Quảng cáo rượu bia
261 lượt xem
Tra cứu hỏi đáp liên quan
Quảng cáo rượu bia
Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào