11:07 | 14/07/2022
Loading...

Công dân có được cấp lại số định danh cá nhân khác khi số định danh cá nhân có sai sót không?

Số định danh cá nhân có sai sót thì công dân có được cấp lại số định danh cá nhân khác không? Số định danh cá nhân đã bị hủy thì có được sử dụng để cấp cho công dân khác không? Chào Luật sư, tôi có vấn đề này cần được giải đáp. Tôi phát hiện ra số định danh của tôi có sai sót do nhập sai thông tin ngày, tháng, năm sinh của tôi. Nếu sai sót như vậy thì tôi có được cấp lại số định danh mới không vậy ạ? Rất mong được Luật sư giải đáp vấn đề này, tôi cảm ơn ạ.

Số định danh cá nhân có sai sót thì công dân có được cấp lại số định danh cá nhân khác không? 

Căn cứ Điều 16 Nghị định 137/2015/NĐ-CP quy định hủy số định danh cá nhân đã cấp như sau:

1. Khi phát hiện số định danh cá nhân đã cấp có sai sót do nhập sai thông tin về công dân, thủ trưởng cơ quan quản lý Cơ sở dữ liệu quốc gia về dân cư Bộ Công an ra quyết định hủy số định danh cá nhân đó và cấp lại số định danh cá nhân khác cho công dân; tổ chức thực hiện việc điều chỉnh số định danh cá nhân và thông tin về công dân trong Cơ sở dữ liệu quốc gia về dân cư, Cơ sở dữ liệu căn cước công dân và các hồ sơ, tàng thư liên quan.

2. Cơ quan quản lý Cơ sở dữ liệu quốc gia về dân cư có trách nhiệm thông báo cho công dân và cho cơ quan quản lý, đăng ký hộ tịch về việc hủy, cấp lại số định danh cá nhân của công dân để làm thủ tục điều chỉnh giấy tờ, dữ liệu hộ tịch có liên quan; cấp giấy xác nhận về việc hủy và cấp lại số định danh cá nhân theo yêu cầu của công dân, cơ quan, tổ chức.

Như vậy, theo quy định trên thì khi số định danh cá nhân có sai sót do nhập sai thông tin thì Bộ Công an phải ra quyết định hủy số định danh cá nhân đó và cấp lại số định danh cá nhân khác. Trường hợp của bạn bạn sẽ được cấp lại số định danh cá nhân mới.

Số định danh cá nhân đã bị hủy thì có được sử dụng để cấp cho công dân khác không?

Tại Khoản 3 Điều 6 Thông tư 59/2021/TT-BCA hủy, xác lập lại số định danh cá nhân có quy định:

3. Thủ trưởng cơ quan quản lý Cơ sở dữ liệu quốc gia về dân cư Bộ Công an có trách nhiệm xem xét, quyết định việc hủy, xác lập lại số định danh cá nhân cho công dân đối với trường hợp quy định tại khoản 1, khoản 2 Điều này. Sau khi quyết định hủy, xác lập lại số định danh cá nhân cho công dân thì cơ quan quản lý Cơ sở dữ liệu quốc gia về dân cư Bộ Công an phải cập nhật số định danh cá nhân mới cho công dân vào Cơ sở dữ liệu quốc gia về dân cư. Số định danh cá nhân đã bị hủy được lưu vào dữ liệu thông tin của công dân trong Cơ sở dữ liệu quốc gia về dân cư và không được sử dụng để cấp cho công dân khác.

Do đó, số định danh cá nhân đã bị hủy thì phải được lưu vào dữ liệu thông tin của công dân trong Cơ sở dữ liệu quốc gia về dân cư và không được sử dụng để cấp cho công dân khác.

Trân trọng!

Đi đến trang Tra cứu hỏi đáp về Số định danh cá nhân

Vũ Thiên Ân

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Số định danh cá nhân
Số định danh cá nhân
Hỏi đáp mới nhất về Số định danh cá nhân
Hỏi đáp pháp luật
Xin số định danh làm căn cước công dân cần thực hiện theo trình tự như thế nào?
Hỏi đáp pháp luật
Cấu trúc số định danh cá nhân trong thẻ Căn cước công dân được quy định thế nào?
Hỏi đáp pháp luật
Số định danh cá nhân được quy định như thế nào?
Hỏi đáp pháp luật
Trình tự, thủ tục cấp số định danh cá nhân đối với công dân đăng ký khai sinh được quy định thế nào?
Hỏi đáp pháp luật
Trình tự, thủ tục cấp số định danh cá nhân đối với công dân đã đăng ký thường trú được quy định thế nào?
Hỏi đáp pháp luật
Trình tự, thủ tục cấp số định danh cá nhân đối với công dân đã đăng ký khai sinh được quy định thế nào?
Hỏi đáp pháp luật
Hủy số định danh cá nhân đã cấp trong Căn cước công dân được quy định như thế nào?
Hỏi đáp pháp luật
Quy định về việc hủy số định danh cá nhân đã xác lập
Hỏi đáp pháp luật
Xác lập lại số định danh cá nhân trong trường hợp nào?
Hỏi đáp pháp luật
Quy định về trình tự, thủ tục cấp số định danh cá nhân đối với công dân đã đăng ký khai sinh
Căn cứ pháp lý
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về Số định danh cá nhân có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào