10:22 | 14/07/2022
Loading...

Có được ký kết hợp đồng mới khi đã hết hạn hợp đồng thuê lại lao động không?

Hết hạn hợp đồng thuê lại lao động thì có được ký kết hợp đồng mới không? Hợp đồng thuê lại lao động được quy định như nào? Chào Luật sư, tôi có vấn đề này cần được giải đáp ạ. Tôi có một hợp đồng thuê lại lao động với công ty R vào tháng 8/2021. Bây giờ còn 1 tháng nữa là hết hạn hợp đồng nhưng mà dự án của tôi thì còn đến 3 tháng nữa. Tôi không biết là khi hết hạn hợp đồng thì tôi có thể ký kết hợp đồng mới để thuê lại lao động đó một lần nữa không ạ? Vì cũng đã cùng nhau làm việc gần 1 năm rồi nên cũng dễ trao đổi hơn. Rất mong Luật sư giải đáp vấn đề này giúp tôi, tôi cảm ơn ạ.

Hết hạn hợp đồng thuê lại lao động thì có được ký kết hợp đồng mới không?

Căn cứ Điều 53 Bộ luật lao động 2019 quy định nguyên tắc hoạt động cho thuê lại lao động như sau:

1. Thời hạn cho thuê lại lao động đối với người lao động tối đa là 12 tháng.

2. Bên thuê lại lao động được sử dụng lao động thuê lại trong trường hợp sau đây:

a) Đáp ứng tạm thời sự gia tăng đột ngột về nhu cầu sử dụng lao động trong khoảng thời gian nhất định;

b) Thay thế người lao động trong thời gian nghỉ thai sản, bị tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp hoặc phải thực hiện các nghĩa vụ công dân;

c) Có nhu cầu sử dụng lao động trình độ chuyên môn, kỹ thuật cao.

3. Bên thuê lại lao động không được sử dụng lao động thuê lại trong trường hợp sau đây:

a) Để thay thế người lao động đang trong thời gian thực hiện quyền đình công, giải quyết tranh chấp lao động;

b) Không có thỏa thuận cụ thể về trách nhiệm bồi thường tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp của người lao động thuê lại với doanh nghiệp cho thuê lại lao động;

c) Thay thế người lao động bị cho thôi việc do thay đổi cơ cấu, công nghệ, vì lý do kinh tế hoặc chia, tách, hợp nhất, sáp nhập.

4. Bên thuê lại lao động không được chuyển người lao động thuê lại cho người sử dụng lao động khác; không được sử dụng người lao động thuê lại được cung cấp bởi doanh nghiệp không có Giấy phép hoạt động cho thuê lại lao động.

Như vậy, theo quy định pháp luật thì không cấm việc giao kết lại hợp đồng mới với công ty cũ cho thuê lại lao động. Tuy nhiên thời hạn thuê lại lao động là không quá 12 tháng nên chỉ có thể thực hiện ký kết với những người lao động thuê lại mới chứ không ký kết với những người lao động thuê lại cũ.

Hợp đồng thuê lại lao động được quy định như thế nào?

Tại Điều 54 Bộ luật lao động 2019 quy định về hợp đồng cho thuê lại lao động như sau:

1. Doanh nghiệp cho thuê lại lao động và bên thuê lại lao động phải ký kết hợp đồng cho thuê lại lao động bằng văn bản và được làm thành 02 bản, mỗi bên giữ 01 bản.

2. Hợp đồng cho thuê lại lao động gồm các nội dung chủ yếu sau đây:

a) Địa điểm làm việc, vị trí việc làm cần sử dụng lao động thuê lại, nội dung cụ thể của công việc, yêu cầu cụ thể đối với người lao động thuê lại;

b) Thời hạn thuê lại lao động; thời gian bắt đầu làm việc của người lao động thuê lại;

c) Thời giờ làm việc, thời giờ nghỉ ngơi, điều kiện an toàn, vệ sinh lao động tại nơi làm việc;

d) Trách nhiệm bồi thường tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp;

đ) Nghĩa vụ của mỗi bên đối với người lao động.

3. Hợp đồng cho thuê lại lao động không được có những thỏa thuận về quyền, lợi ích của người lao động thấp hơn so với hợp đồng lao động mà doanh nghiệp cho thuê lại lao động đã ký với người lao động.

Trân trọng!

Vũ Thiên Ân

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Căn cứ pháp lý
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào