14:19 | 05/07/2022
Loading...

Được nghỉ phép bao nhiêu ngày một năm khi quân nhân chuyên nghiệp ở xa gia đình?

Quân nhân chuyên nghiệp ở xa gia đình một năm đươc nghỉ phép bao nhiêu ngày? Thời gian đi đường có tính vào số ngày được nghỉ phép của quân nhân chuyên nghiệp không? Chào ban biên tập, tôi là quân nhân chuyên nghiệp hiện đang công tác cách xa gia đình, đơn vị tôi đóng quân cách nhà 600km, nay tôi đã phục vụ trong quân đội được 5 năm rồi thì một năm tôi có bao nhiêu ngày nghỉ phép hằng năm? Xin nhờ ban biên tập trợ giúp.

Quân nhân chuyên nghiệp ở xa gia đình một năm đươc nghỉ phép bao nhiêu ngày?

Căn cứ Khoản 1, Khoản 2 Điều 5 Thông tư 113/2016/TT-BQP sửa đổi bởi Khoản 2 Điều 1 Thông tư 109/2021/TT-BQP quy định nghỉ phép hằng năm như sau: 

1. Quân nhân chuyên nghiệp, công nhân và viên chức quốc phòng được nghỉ phép hằng năm như sau:

a) Dưới 15 năm công tác được nghỉ 20 ngày;

b) Từ đủ 15 năm công tác đến dưới 25 năm công tác được nghỉ 25 ngày;

c) Từ đủ 25 năm công tác trở lên được nghỉ 30 ngày.

2. Quân nhân chuyên nghiệp, công nhân và viên chức quốc phòng đóng quân ở đơn vị xa gia đình (nơi cư trú của vợ hoặc chồng; con đẻ, con nuôi hợp pháp; bố, mẹ, người nuôi dưỡng hợp pháp của bản thân, của vợ hoặc của chồng) khi nghỉ phép hằng năm được nghỉ thêm:

a) 10 ngày khi thuộc một trong các trường hợp sau:

- Đóng quân cách xa gia đình từ 500 km trở lên;

- Đóng quân ở địa bàn vùng sâu, vùng xa, vùng biên giới cách xa gia đình từ 300 km trở lên;

- Đóng quân tại các đảo thuộc quần đảo Trường Sa và ở Nhà giàn DK1.

b) 05 ngày khi thuộc một trong các trường hợp sau:

- Đóng quân cách xa gia đình từ 300 km đến dưới 500 km;

- Đóng quân ở địa bàn vùng sâu, vùng xa, vùng biên giới cách xa gia đình từ 200 km đến dưới 300 km và có hệ số khu vực 0,5 trở lên;

- Đóng quân tại các đảo được hưởng phụ cấp khu vực.

Như vậy, anh/chị đang là quân nhân chuyên nghiệp phục vụ trong đơn vị đóng quân cách xa gia đình 600km thì hằng năm sẽ có 20 ngày nghỉ phép và có thêm 10 ngày nghỉ phép nữa. 

Thời gian đi đường có tính vào số ngày được nghỉ phép của quân nhân chuyên nghiệp không?

Theo Khoản 4 Điều 5 Thông tư 113/2016/TT-BQP sửa đổi bởi Khoản 2 Điều 1 Thông tư 109/2021/TT-BQP có quy định như sau:

4. Thời gian đi đường không tính vào số ngày được nghỉ phép đối với các trường hợp:

a) Nghỉ phép năm;

b) Nghỉ phép năm thuộc các trường hợp được nghỉ thêm;

c) Nghỉ phép đặc biệt.

Theo đó, thời gian đi đường sẽ không tính vào số ngày nghỉ phép năm.

Trân trọng!

Đi đến trang Tra cứu hỏi đáp về Quân nhân chuyên nghiệp

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Quân nhân chuyên nghiệp
Quân nhân chuyên nghiệp
Hỏi đáp mới nhất về Quân nhân chuyên nghiệp
Hỏi đáp pháp luật
Quân nhân chuyên nghiệp bị tổn thương cơ thể 70% trong quá trình công tác thì có phải là bệnh binh không?
Hỏi đáp pháp luật
Quân nhân chuyên nghiệp có được nâng bậc lương thường xuyên khi có con thứ 3?
Hỏi đáp pháp luật
Vị trí, ý nghĩa của công tác kiểm tra trình độ kỹ năng nghề đối với quân nhân chuyên nghiệp như nào?
Hỏi đáp pháp luật
Quân nhân chuyên nghiệp cấp úy phục vụ tại ngũ cho tới 52 tuổi?
Hỏi đáp pháp luật
Quân nhân chuyên nghiệp có được thôi phục vụ tại ngũ trước hạn tuổi hay không?
Hỏi đáp pháp luật
Thời gian nghỉ thai sản của quân nhân chuyên nghiệp có được tính để xét nâng bậc lương thường xuyên hay không?
Hỏi đáp pháp luật
Quân nhân chuyên nghiệp phục viên có được miễn tiền viện phí khi đi khám chữa bệnh không?
Hỏi đáp pháp luật
Quân nhân chuyên nghiệp dự bị quá 40 tuổi có được sắp xếp vào đơn vị dự bị động viên trong thời bình hay không?
Hỏi đáp pháp luật
Được nghỉ phép bao nhiêu ngày một năm khi quân nhân chuyên nghiệp ở xa gia đình?
Hỏi đáp pháp luật
Không có bằng cấp 3 đi nghĩa vụ quân sự có được trở thành quân nhân chuyên nghiệp không?
Căn cứ pháp lý
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về Quân nhân chuyên nghiệp có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào