Chùa có phải nộp tiền sử dụng đất khi được nhà nước giao đất hay không?

Nhà nước có thu tiền sử dụng đất khi giao đất cho chùa hay không? Cơ quan nào có thẩm quyền giao đất cho chùa? Chào anh chị, cho tôi hỏi hiện hay tôi đang là trụ trì của một ngôi chùa, vừa rồi tôi được nhà nước chấp thuận giao đất để mở rộng diện tích ngôi chùa. Anh chị cho tôi hỏi nếu nhà nước giao đất cho chùa thì chùa có phải đóng tiền sử dụng đất hay không? Nhờ anh chị tư vấn, cảm ơn anh chị đã hỗ trợ.  

Nhà nước có thu tiền sử dụng đất khi giao đất cho chùa hay không?

Tại Điều 54 Luật Đất đai 2013 có quy định về các trường hợp giao đất không thu tiền sử dụng đất như sau:

Nhà nước giao đất không thu tiền sử dụng đất trong các trường hợp sau đây:

1. Hộ gia đình, cá nhân trực tiếp sản xuất nông nghiệp, lâm nghiệp, nuôi trồng thủy sản, làm muối được giao đất nông nghiệp trong hạn mức quy định tại Điều 129 của Luật này;

2. Người sử dụng đất rừng phòng hộ, đất rừng đặc dụng, đất rừng sản xuất là rừng tự nhiên, đất xây dựng trụ sở cơ quan, đất sử dụng vào mục đích quốc phòng, an ninh; đất sử dụng vào mục đích công cộng không nhằm mục đích kinh doanh; đất làm nghĩa trang, nghĩa địa không thuộc trường hợp quy định tại khoản 4 Điều 55 của Luật này;

3. Tổ chức sự nghiệp công lập chưa tự chủ tài chính sử dụng đất xây dựng công trình sự nghiệp;

4. Tổ chức sử dụng đất để xây dựng nhà ở phục vụ tái định cư theo dự án của Nhà nước;

5. Cộng đồng dân cư sử dụng đất nông nghiệp; cơ sở tôn giáo sử dụng đất phi nông nghiệp quy định tại khoản 1 Điều 159 của Luật này.

Khoản 1 Điều 159 của Luật Đất đai 2013 có quy định:

1. Đất cơ sở tôn giáo gồm đất thuộc chùa, nhà thờ, nhà nguyện, thánh thất, thánh đường, niệm phật đường, tu viện, trường đào tạo riêng của tôn giáo, trụ sở của tổ chức tôn giáo, các cơ sở khác của tôn giáo được Nhà nước cho phép hoạt động.

Căn cứ theo quy định hiện hành, trường hợp nhà nước giao đất cho chùa để thực hiện các hoạt động tôn giáo thì sẽ không thu tiền sử dụng đất.

Cơ quan nào có thẩm quyền giao đất cho chùa?

Điều 59 Luật Đất đai 2013 có quy định về thẩm quyền giao đất, cho thuê đất, cho phép chuyển mục đích sử dụng đất như sau:

1. Ủy ban nhân dân cấp tỉnh quyết định giao đất, cho thuê đất, cho phép chuyển mục đích sử dụng đất trong các trường hợp sau đây:

a) Giao đất, cho thuê đất, cho phép chuyển mục đích sử dụng đất đối với tổ chức;

b) Giao đất đối với cơ sở tôn giáo;

c) Giao đất đối với người Việt Nam định cư ở nước ngoài, doanh nghiệp có vốn đầu tư nước ngoài theo quy định tại khoản 3 Điều 55 của Luật này;

d) Cho thuê đất đối với người Việt Nam định cư ở nước ngoài, doanh nghiệp có vốn đầu tư nước ngoài theo quy định tại điểm đ và điểm e khoản 1 Điều 56 của Luật này;

đ) Cho thuê đất đối với tổ chức nước ngoài có chức năng ngoại giao.

Như vậy, Ủy ban nhân dân cấp tỉnh sẽ có thẩm quyền giao đất cho chùa.

Trân trọng!

Huỳnh Minh Hân

Giao đất
Căn cứ pháp lý
Hỏi đáp mới nhất về Giao đất
Hỏi đáp Pháp luật
Căn cứ vào đâu để tiến hành giao đất không thu tiền sử dụng đất đối với hộ gia đình, cá nhân?
Hỏi đáp Pháp luật
Những trường hợp giao đất không thông qua đấu giá? Thủ tục giao đất không thông qua đấu giá quy định thế nào?
Hỏi đáp pháp luật
Phải ký quỹ đảm bảo thực hiện dự án đầu tư khi dự án được nhà nước giao đất có đúng không?
Hỏi đáp pháp luật
Chỉ tiêu thống kê, kiểm kê đất đai về loại đối tượng được Nhà nước giao quản lý đất được quy định như thế nào?
Hỏi đáp pháp luật
Căn cứ xác định thành viên “Hộ gia đình sử dụng đất” tại thời điểm Nhà nước giao đất, công nhận QSDĐ?
Hỏi đáp pháp luật
Cá nhân có được chuyển nhượng đất trồng rừng được chính quyền địa phương giao đất không
Hỏi đáp pháp luật
Xin chấp thuận địa điểm khi thực hiện thủ tục xin giao đất để thực hiện các dự án bất động sản
Hỏi đáp pháp luật
Các trường hợp sử dụng đất phải nộp tiền sử dụng đất khi được nhà nước giao đất?
Hỏi đáp pháp luật
Cách tính thời hạn giao đất?
Hỏi đáp pháp luật
Quyền và nghĩa vụ của người được nhà nước giao đất (cho thuê đất) có gì khác với người nhận chuyển nhượng QSDĐ hợp pháp từ người khác
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Đi đến trang Tra cứu hỏi đáp về Giao đất
1154 lượt xem
Tra cứu hỏi đáp liên quan
Giao đất
Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào