09:14 | 08/07/2022
Loading...

Viên chức không nghỉ hết số ngày nghỉ hằng năm thì có được thanh toán tiền cho những ngày không nghỉ?

Viên chức không nghỉ hết số ngày nghỉ hằng năm thì có được hoàn tiền cho những ngày không nghỉ? Viên chức được nghỉ hằng năm bao nhiêu ngày? Chào anh chị, cho tôi hỏi tôi đang là giáo viên cấp 3, trong năm vừa rồi tôi không có việc nên tôi không nghỉ hằng năm. Anh chị cho tôi hỏi tôi có được hoàn tiền những ngày chưa nghỉ hay không? Nhờ anh chị tư vấn, cảm ơn anh chị.

Viên chức không nghỉ hết số ngày nghỉ hằng năm thì có được hoàn tiền cho những ngày không nghỉ?

Tại Điều 13 Luật Viên chức 2010 có quy định về quyền của viên chức về nghỉ ngơi như sau:

1. Được nghỉ hàng năm, nghỉ lễ, nghỉ việc riêng theo quy định của pháp luật về lao động. Do yêu cầu công việc, viên chức không sử dụng hoặc sử dụng không hết số ngày nghỉ hàng năm thì được thanh toán một khoản tiền cho những ngày không nghỉ.

2. Viên chức làm việc ở miền núi, biên giới, hải đảo, vùng sâu, vùng xa hoặc trường hợp đặc biệt khác, nếu có yêu cầu, được gộp số ngày nghỉ phép của 02 năm để nghỉ một lần; nếu gộp số ngày nghỉ phép của 03 năm để nghỉ một lần thì phải được sự đồng ý của người đứng đầu đơn vị sự nghiệp công lập.

3. Đối với lĩnh vực sự nghiệp đặc thù, viên chức được nghỉ việc và hưởng lương theo quy định của pháp luật.

4. Được nghỉ không hưởng lương trong trường hợp có lý do chính đáng và được sự đồng ý của người đứng đầu đơn vị sự nghiệp công lập.

Căn cứ theo quy định hiện hành, trường hợp viên chức không sử dụng hoặc sử dụng không hết số ngày nghỉ hàng năm thì được thanh toán một khoản tiền cho những ngày không nghỉ.

Viên chức được nghỉ hằng năm bao nhiêu ngày?

Khoản 1 Điều 13 Luật Viên chức 2010 có quy định về việc nghỉ hằng năm của viên chức như sau:

1. Được nghỉ hàng năm, nghỉ lễ, nghỉ việc riêng theo quy định của pháp luật về lao động. Do yêu cầu công việc, viên chức không sử dụng hoặc sử dụng không hết số ngày nghỉ hàng năm thì được thanh toán một khoản tiền cho những ngày không nghỉ.

Tại Khoản 1 Điều 113 Bộ luật Lao động 2019 có quy định như say:

1. Người lao động làm việc đủ 12 tháng cho một người sử dụng lao động thì được nghỉ hằng năm, hưởng nguyên lương theo hợp đồng lao động như sau:

a) 12 ngày làm việc đối với người làm công việc trong điều kiện bình thường;

b) 14 ngày làm việc đối với người lao động chưa thành niên, lao động là người khuyết tật, người làm nghề, công việc nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm;

c) 16 ngày làm việc đối với người làm nghề, công việc đặc biệt nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm.

Theo đó, Viên chức thuộc đối tượng làm việc trong điều kiện bình thường. Chính vì vậy, thời gian nghỉ hằng năm của viên chức sẽ là 12 ngày/năm.

Trân trọng!

Đi đến trang Tra cứu hỏi đáp về Nghỉ hằng năm

Huỳnh Minh Hân

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào