09:21 | 08/07/2022
Loading...

Lao động nữ mang thai hộ thì có được hưởng chế độ dưỡng sức, phục hồi sức khỏe hay không?

Mang thai hộ có được nghỉ hưởng chế độ dưỡng sức, phục hồi sức khỏe? Sinh mổ thì được hưởng chế độ dưỡng sức, phục hồi sức khỏe bao nhiêu ngày? Chào anh/chị, em là người mang thai hộ, em đã nghỉ hưởng chế độ thai sản rồi, nhưng sau khi đi làm lại thì em thấy không khỏe liệu em có được nghỉ hưởng chế độ dưỡng sức, phục hồi sức khỏe hay không ạ? Em sinh mổ thì được nghỉ mấy ngày ạ?

Mang thai hộ có được nghỉ hưởng chế độ dưỡng sức, phục hồi sức khỏe?

Căn cứ Điều 13 Thông tư 59/2015/TT-BLĐTBXH được sửa đổi bổ sung bởi Khoản 9 Điều 1 Thông tư 06/2021/TT-BLĐTBXH có quy định như sau:

1. Lao động nữ, lao động nữ mang thai hộ được nghỉ việc hưởng chế độ dưỡng sức, phục hồi sức khỏe theo quy định tại Điều 41 của Luật bảo hiểm xã hội và điểm c khoản 3 Điều 3 của Nghị định số 115/2015/NĐ-CP.

2. Lao động nữ đủ điều kiện nghỉ dưỡng sức, phục hồi sức khỏe trong năm nào thì thời gian nghỉ việc hưởng dưỡng sức, phục hồi sức khỏe được tính cho năm đó.

Ví dụ 18: Chị Th đang tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc, ngày 15/12/2016 trở lại làm việc sau thời gian nghỉ việc hưởng chế độ thai sản khi sinh con, đến ngày 10/01/2017 do sức khỏe chưa phục hồi nên chị Th được cơ quan giải quyết nghỉ dưỡng sức, phục hồi sức khỏe 05 ngày.

Trường hợp chị Th được nghỉ việc hưởng dưỡng sức, phục hồi sức khỏe 05 ngày và thời gian nghỉ này được tính cho năm 2016.

Khoảng thời gian 30 ngày đầu làm việc theo quy định tại khoản 1 Điều 41 của Luật Bảo hiểm xã hội là khoảng thời gian 30 ngày làm việc kể từ ngày hết thời hạn được hưởng chế độ thai sản mà sức khỏe của người lao động chưa phục hồi.

Lao động nữ đi làm trước khi hết thời hạn nghỉ sinh con theo quy định tại Điều 40 của Luật Bảo hiểm xã hội thì không giải quyết chế độ dưỡng sức, phục hồi sức khỏe sau thời gian hưởng chế độ khi sinh con.

3. Đối với lao động nữ trong một năm vừa nghỉ việc hưởng chế độ dưỡng sức, phục hồi sức khỏe sau thời gian hưởng chế độ thai sản quy định tại Điều 33 của Luật Bảo hiểm xã hội; vừa nghỉ việc hưởng chế độ dưỡng sức, phục hồi sức khỏe sau thời gian hưởng chế độ thai sản quy định tại khoản 1 hoặc khoản 3 Điều 34 của Luật Bảo hiểm xã hội thì thời gian nghỉ việc hưởng chế độ dưỡng sức, phục hồi sức khỏe trong năm đối với mỗi trường hợp không quá thời gian tối đa quy định tại khoản 2 Điều 41 của Luật Bảo hiểm xã hội.

4. Trường hợp người lao động không nghỉ việc thì không được hưởng chế độ dưỡng sức, phục hồi sức khỏe.

Như vậy, theo quy định như trên, người lao động nữ mang thai hộ cũng được nghỉ việc hưởng chế độ dưỡng sức, phục hồi sức khỏe theo quy định.

Sinh mổ thì được hưởng chế độ dưỡng sức, phục hồi sức khỏe bao nhiêu ngày?

Căn cứ Điều 41 Luật Bảo hiểm xã hội 2014 quy định về nghỉ dưỡng sức, phục hồi sức khỏe sau thai sản như sau:

1. Lao động nữ ngay sau thời gian hưởng chế độ thai sản quy định tại Điều 33, khoản 1 hoặc khoản 3 Điều 34 của Luật này, trong khoảng thời gian 30 ngày đầu làm việc mà sức khỏe chưa phục hồi thì được nghỉ dưỡng sức, phục hồi sức khoẻ từ 05 ngày đến 10 ngày.

Thời gian nghỉ dưỡng sức, phục hồi sức khỏe bao gồm cả ngày nghỉ lễ, nghỉ Tết, ngày nghỉ hằng tuần. Trường hợp có thời gian nghỉ dưỡng sức, phục hồi sức khỏe từ cuối năm trước chuyển tiếp sang đầu năm sau thì thời gian nghỉ đó được tính cho năm trước.

2. Số ngày nghỉ dưỡng sức, phục hồi sức khỏe quy định tại khoản 1 Điều này do người sử dụng lao động và Ban Chấp hành công đoàn cơ sở quyết định, trường hợp đơn vị sử dụng lao động chưa thành lập công đoàn cơ sở thì do người sử dụng lao động quyết định. Thời gian nghỉ dưỡng sức, phục hồi sức khỏe được quy định như sau:

a) Tối đa 10 ngày đối với lao động nữ sinh một lần từ hai con trở lên;

b) Tối đa 07 ngày đối với lao động nữ sinh con phải phẫu thuật;

c) Tối đa 05 ngày đối với các trường hợp khác.

3. Mức hưởng chế độ dưỡng sức, phục hồi sức khỏe sau thai sản một ngày bằng 30% mức lương cơ sở.

Theo đó, đối với lao động nữ sinh con phải phẫu thuật thì sẽ được nghỉ việc hưởng chế độ dưỡng sức, phục hồi sức khỏe tối đa là 07 ngày.

Trân trọng!

Đi đến trang Tìm kiếm nội dung Tư vấn pháp luật - Chế độ thai sản của lao động nữ mang thai hộ và người mẹ nhờ mang thai hộ

Mạc Duy Văn

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Chế độ thai sản của lao động nữ mang thai hộ và người mẹ nhờ mang thai hộ
Chế độ thai sản của lao động nữ mang thai hộ và người mẹ nhờ mang thai hộ
Hỏi đáp mới nhất về Chế độ thai sản của lao động nữ mang thai hộ và người mẹ nhờ mang thai hộ
Hỏi đáp pháp luật
Chế độ dành cho lao động nữ mang thai hộ
Hỏi đáp pháp luật
Chế độ thai sản đối với lao động nữ mang thai hộ?
Hỏi đáp pháp luật
Hồ sơ hưởng chế độ thai sản đối với lao động nữ mang thai hộ khi khám thai
Hỏi đáp pháp luật
Hồ sơ hưởng chế độ thai sản đối với lao động nữ mang thai hộ khi sẩy thai
Hỏi đáp pháp luật
Hồ sơ hưởng chế độ thai sản đối với lao động nữ mang thai hộ khi nạo, hút thai
Hỏi đáp pháp luật
Hồ sơ hưởng chế độ thai sản đối với lao động nữ mang thai hộ khi thai chết lưu
Hỏi đáp pháp luật
Hồ sơ hưởng chế độ thai sản đối với lao động nữ mang thai hộ khi phá thai bệnh lý
Hỏi đáp pháp luật
Hồ sơ, giải quyết hưởng chế độ dưỡng sức phục hồi sức khỏe sau thai sản đối với lao động nữ mang thai hộ
Hỏi đáp pháp luật
Hồ sơ hưởng chế độ thai sản đối với người chồng khi lao động nữ mang thai hộ sinh con
Hỏi đáp pháp luật
Lao động nữ mang thai hộ có được hưởng chế độ thai sản hay không?
Căn cứ pháp lý
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về Chế độ thai sản của lao động nữ mang thai hộ và người mẹ nhờ mang thai hộ có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào