09:49 | 14/07/2022
Loading...

Đăng ký khai sinh cho con đún thời hạn quy định tốn bao nhiêu?

Đăng ký khai sinh đúng hạn cho con tốn bao nhiêu tiền? Cơ quan nào có thẩm quyền cấp giấy khai sinh cho người Việt Nam? Chào anh chị, cho em hỏi vợ chồng em vừa sinh con trai đầu lòng, hôm nay em đi đăng ký khai sinh cho con, anh chị cho em hỏi đăng ký khai sinh đúng thời hạn theo quy định nhà nước thì tốn bao nhiêu tiền? Nhờ anh chị tư vấn, cảm ơn anh chị đã tư vấn. 

Đăng ký khai sinh đúng hạn cho con tốn bao nhiêu tiền?

Tại Điều 11 Luật Hộ tịch 2014 có quy định về lệ phí hộ tịch như sau:

1. Miễn lệ phí đăng ký hộ tịch trong những trường hợp sau:

a) Đăng ký hộ tịch cho người thuộc gia đình có công với cách mạng; người thuộc hộ nghèo; người khuyết tật;

b) Đăng ký khai sinh, khai tử đúng hạn, giám hộ, kết hôn của công dân Việt Nam cư trú ở trong nước.

2. Cá nhân yêu cầu đăng ký sự kiện hộ tịch khác ngoài quy định tại khoản 1 Điều này, yêu cầu cấp bản sao trích lục hộ tịch phải nộp lệ phí.

Bộ Tài chính quy định chi tiết thẩm quyền thu, mức thu, nộp, chế độ quản lý và sử dụng lệ phí hộ tịch.

Căn cứ theo quy định hiện hành, trong trường hợp đăng ký khai sinh đúng hạn thì sẽ không tốn tiền đăng ký khai sinh.

Cơ quan nào có thẩm quyền cấp giấy khai sinh cho người Việt Nam?

Khoản 1 Điều 7 Luật Hộ tịch 2014 có quy định về thẩm quyền cấp giấy khai sinh như sau:

1. Ủy ban nhân dân cấp xã đăng ký hộ tịch trong các trường hợp sau:

a) Đăng ký sự kiện hộ tịch quy định tại các điểm a, b, c, d và e khoản 1 Điều 3 của Luật này cho công dân Việt Nam cư trú ở trong nước;

b) Đăng ký thay đổi, cải chính hộ tịch cho người chưa đủ 14 tuổi; bổ sung thông tin hộ tịch cho công dân Việt Nam cư trú ở trong nước;

c) Thực hiện các việc hộ tịch theo quy định tại khoản 2 và khoản 4 Điều 3 của Luật này;

d) Đăng ký khai sinh cho trẻ em sinh ra tại Việt Nam có cha hoặc mẹ là công dân Việt Nam thường trú tại khu vực biên giới, còn người kia là công dân của nước láng giềng thường trú tại khu vực biên giới với Việt Nam; kết hôn, nhận cha, mẹ, con của công dân Việt Nam thường trú ở khu vực biên giới với công dân của nước láng giềng thường trú ở khu vực biên giới với Việt Nam; khai tử cho người nước ngoài cư trú ổn định lâu dài tại khu vực biên giới của Việt Nam.

Khoản 1 Điều 3 Luật Hộ tịch 2014 có quy định:

1. Xác nhận vào Sổ hộ tịch các sự kiện hộ tịch:

a) Khai sinh;

b) Kết hôn;

c) Giám hộ;

d) Nhận cha, mẹ, con;

đ) Thay đổi, cải chính hộ tịch, xác định lại dân tộc, bổ sung thông tin hộ tịch;

e) Khai tử.

Theo đó, Ủy ban nhân dân cấp xã có thẩm quyền cấp giấy khai sinh cho công dân Việt Nam cư trú trong nước.

Đi đến trang Tra cứu hỏi đáp về Đăng ký khai sinh

Huỳnh Minh Hân

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào