10:08 | 14/07/2022
Loading...

Miễn nghĩa vụ quân sự có trường hợp ông nội là thương binh không?

Ông nội là thương binh thì có được miễn nghĩa vụ quân sự không? Cơ quan nào có quyền quyết định miễn nghĩa vụ quân sự? Chào Ban biên tập, em có thắc mắc này cần được giải đáp ạ. Ông nội của em là thương binh và có nhiều giấy khen thưởng của chủ tịch Hồ Chí Minh. Trường hợp của em có phải là trường hợp được miễn nghĩa vụ quân sự không ạ? Tại vì em sinh năm 2003 mà mãi đến giờ em vẫn chưa nhận được giấy báo đăng ký tham gia nghĩa vụ quân sự nên em cũng hơi thắc mắc ạ. Rất mong Ban biên tập giải đáp vấn đề này giúp em.

Ông nội là thương binh thì có được miễn nghĩa vụ quân sự không?

Căn cứ Khoản 2 Điều 41 Luật nghĩa vụ quân sự 2015 miễn nghĩa vụ quân sự đối với những công dân sau đây:

a) Con của liệt sĩ, con của thương binh hạng một;

b) Một anh hoặc một em trai của liệt sĩ;

c) Một con của thương binh hạng hai; một con của bệnh binh suy giảm khả năng lao động từ 81% trở lên; một con của người nhiễm chất độc da cam suy giảm khả năng lao động từ 81 % trở lên;

d) Người làm công tác cơ yếu không phải là quân nhân, Công an nhân dân;

đ) Cán bộ, công chức, viên chức, thanh niên xung phong được điều động đến công tác, làm việc ở vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn theo quy định của pháp luật từ 24 tháng trở lên.

Như vậy, theo quy định trên thì có ông là thương binh thì vẫn không được miễn nghĩa vụ quân sự. Trong trường hợp của bạn ông của bạn là thương binh thì bạn không được miễn nghĩa vụ quân sự trừ khi bố của bạn là thương binh hạng một hoặc hạng hai.

Cơ quan nào có quyền quyết định miễn nghĩa vụ quân sự?

Tại Điều 42 Luật nghĩa vụ quân sự 2015 quy định về thẩm quyền quyết định tạm hoãn gọi nhập ngũ, miễn gọi nhập ngũ và công nhận hoàn thành nghĩa vụ quân sự tại ngũ như sau:

1. Chủ tịch Ủy ban nhân dân cấp huyện quyết định tạm hoãn gọi nhập ngũ và miễn gọi nhập ngũ đối với công dân quy định tại Điều 41 của Luật này.

2. Chỉ huy trưởng Ban chỉ huy quân sự cấp huyện quyết định công nhận hoàn thành nghĩa vụ quân sự tại ngũ đối với công dân quy định tại khoản 4 Điều 4 của Luật này.

Do đó, Chủ tịch Ủy ban nhân dân cấp huyện có quyền quyết định miễn nghĩa vụ quân sự.

Trân trọng!

Vũ Thiên Ân

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Căn cứ pháp lý
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào